......

Trẻ nổi mẩn đỏ dạng cục sau khi uống thuốc là dấu hiệu của bệnh gì?

Hỏi

Chào bác sĩ,

Con em được 19 tháng, nặng 12kg. Khi bé bị sốt, em cho bé dùng thuốc hạ sốt Hapacol 150mg. Tuy nhiên, sau khi dùng thuốc, bé bị nổi mẩn đỏ dạng cục trên da. Kết quả xét nghiệm máu cho thấy: chỉ số huyết sắc tố: 80g/L; Hematocrit: 28%; chỉ số men gan AST: 112 UI/L và ALT: 120 UI/L. Bác sĩ cho em hỏi, trẻ nổi mẩn đỏ dạng cục sau khi uống thuốc là dấu hiệu của bệnh gì?

Nguyễn Quang Hải

Trả lời

Được giải đáp bởi Bác sĩ Phạm Lan Hương - Bác sĩ Nhi - Trung tâm Nhi, Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Times City.

Chào bạn,

Với câu hỏi “Trẻ nổi mẩn đỏ dạng cục sau khi uống thuốc là dấu hiệu của bệnh gì?”, bác sĩ xin giải đáp như sau:

Bạn dùng thuốc hạ sốt Hapacol như trên là liều 12.5 mg/kg/lần, trong giới hạn liều cho phép 10-15mg/kg/lần. Đây là liều không có nguy có gây ngộ độc do Paracetamol. Tổn thương nổi mẩn đỏ dạng cục sau uống thuốc Hapacol có thể do hai khả năng: trẻ có phản ứng dị ứng với thuốc hoặc biểu hiện của mày đay cấp. Kèm theo trẻ có phản ứng sốt thì có thể là biểu hiện một tình trạng nhiễm trùng, khởi phát một đợt mày đay cấp.

Mày đay là hiện tượng phát ban da, là tình trạng phản ứng của mao mạch trên da do nhiều yếu tố khác nhau, gây phù cấp tính hoặc mạn tính ở trung bì. Trong đó, mày đay cấp tính kéo dài dưới 6 tuần, do nhiều nguyên nhân như thực phẩm gây dị ứng, dùng thuốc gây nổi mày đay, nhiễm trùng hoặc thay đổi nội tiết tố,... Bạn nên đưa bé đến bác sĩ chuyên khoa miễn dịch dị ứng Nhi khoa để được thăm khám, xác định tình trạng bệnh và phương pháp điều trị thích hợp nhất.

Nếu bạn còn thắc mắc về trẻ nổi mẩn đỏ dạng cục, bạn có thể đến bệnh viện thuộc Hệ thống Y tế Vinmec để kiểm tra và tư vấn thêm bạn nhé. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Vinmec. Chúc bạn có thật nhiều sức khỏe.

Trân trọng!

Để được tư vấn trực tiếp, Quý Khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đăng ký trực tuyến TẠI ĐÂY.

7 lượt đọc

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan