......

Có phải do ảnh hưởng của thuốc tiêm tránh thai mà kinh nguyệt bị mất không?

Tiêm thuốc tránh thai

Hỏi

Chào bác sĩ! Bác sĩ cho em hỏi tháng 1/2020 em có tiêm thuốc tránh thai 1 lần loại thuốc 3 tháng. Nhưng đến nay kinh nguyệt của em không có. Vậy bác sĩ cho em hỏi có phải do ảnh hưởng của thuốc tiêm tránh thai mà kinh nguyệt bị mất không ạ? Và làm cách nào để có chu kỳ kinh nguyệt bình thường ạ? Em đã từng đến trung tâm y tế nơi em tiêm để hỏi và được các bác sĩ ở đó tiêm cho 2 mũi nói là sau 2 tuần sẽ có kinh trở lại nhưng đến nay gần 2 tháng cũng vẫn không có ạ. Xin bác sĩ tư vấn giùm, em cảm ơn nhiều!

Khách hàng ẩn danh

Trả lời

Chào em! Mũi tiêm thuốc tránh thai 3 tháng có hiệu quả tránh thai cao. Tuy nhiên, 1 số tác dụng ngoại ý có thể xảy ra không ảnh hưởng đến sức khỏe như mất kinh, ra máu máu âm đạo lai rai...Sau 3 tháng nếu không lập lại mũi tiếp theo thì kinh nguyệt có thể xuất hiện trở lại sau 1- 2 tuần. Em có thể đến khoa sản Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec để được tư vấn và thăm khám để loại trừ các nguyên nhân khác gây mất kinh

Cảm ơn bạn đã chia sẻ thắc mắc “có phải do ảnh hưởng của thuốc tiêm tránh thai mà kinh nguyệt bị mất không?” tới Hệ thống Y tế Vinmec. Trân trọng!

Để được tư vấn trực tiếp, Quý Khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đăng ký trực tuyến TẠI ĐÂY. Ngoài ra, Quý khách có thể Đăng ký tư vấn từ xa TẠI ĐÂY

Được giải đáp bởi Bác sĩ chuyên khoa II Huỳnh Thị Hiên - Khoa Sản phụ khoa - Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Nha Trang

873 lượt đọc

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan