......

Công dụng thuốc Acetylcystein eg 200mg

Thuốc Acetylcystein EG 200mg được chỉ định dùng làm thuốc tiêu chất nhầy và giải độc khi quá liều paracetamol. Vậy thuốc Acetylcystein EG 200mg dùng thế nào cho đúng và hiệu quả nhất?

1. Công dụng thuốc Acetylcystein EG 200mg là gì?

1.1. Thuốc Acetylcystein EG 200mg là thuốc gì?

Acetylcystein EG 200mg thuộc nhóm thuốc tác dụng lên đường hô hấp. Thuốc Acetylcystein EG 200mg có thành phần chính:

Hoạt chất Acetylcystein hàm lượng 200mg.

Thành phần tá dược vừa đủ trong 1 gói thuốc cốm gồm: Aspartam, Đường trắng, Màu Sunset Yellow, Vanillin, Bột hương cam, Povidon.

Thuốc được bào chế dưới dạng gói thuốc cốm pha uống hàm lượng 200mg.

Thuốc Acetylcystein EG 200mg được khuyến cáo sử dụng cho người trưởng thành và trẻ em từ 2 tuổi trở lên.

1.2. Thuốc Acetylcystein EG 200mg có tác dụng gì?

Khi bị mắc các bệnh đường hô hấp, cơ thể thường tiết ra một chất gọi là đờm bao gồm các chất nhầy, bạch cầu mủ, hồng cầu... Đờm tuy không có hại cho sức khỏe nhưng ảnh hưởng nhiều đến sinh hoạt của người bệnh, khiến họ có cảm giác chẹn ở cổ, đôi khi khó thở, khó ăn uống. Để làm giảm tình trạng này, bác sĩ thường hay sử dụng các loại thuốc long đờm nhằm chống lại hiện tượng tăng tiết đờm.

Acetylcystein EG 200mg là thuốc có cơ chế long đờm được sử dụng cho các bệnh nhân có đờm nhiều. Thuốc có tác dụng làm loãng chất nhầy, giúp khí lưu thông qua phổi.

Thuốc Acetylcystein EG 200mg được sử dụng trong các trường hợp:

  • Thuốc được chỉ định trong điều trị các bệnh lý hô hấp có đờm nhầy quánh như trong viêm phế quản cấp và mãn tính, khí phế quản, ngăn ngừa nhiễm khuẩn hô hấp, tăng tiết phế quản, khí phế thũng.
  • Làm sạch thường quy trong mở khí quản
  • Bệnh tai mũi họng: Viêm mũi, viêm họng, viêm xoang.
  • Thuốc còn được dùng làm thuốc giải độc trong quá liều paracetamol

2. Cách sử dụng của thuốc Acetylcystein EG 200mg

2.1. Cách dùng thuốc Acetylcystein EG 200mg

  • Thuốc dùng theo đường uống. Khi dùng hòa tan thuốc hoàn toàn trong 1 ly nước đầy và uống ngay lúc đó.
  • Việc sử dụng thuốc không phụ thuộc vào bữa ăn.
  • Không dùng cùng với thuốc kháng sinh.

2.2. Liều dùng của thuốc Acetylcystein EG 200mg

Nếu không có chỉ dẫn nào khác, liều khuyến cáo thông thường như sau:

  • Người lớn và trẻ em trên 7 tuổi: 200 mg x 2- 3 lần/ ngày.
  • Trẻ em 2 – 7 tuổi : 200 mg x 2 lần/ ngày.
  • Chất giải độc trong điều trị quá liều Paracetamol.
  • Liều khởi đầu 140 mg/kg, tiếp theo cách 4 giờ uống một lần với liều 70 mg/kg và uống tổng cộng thêm 17 lần.

Acetylcystein có hiệu quả nhất khi dùng trong vòng 8 giờ sau khi bị quá liều Paracetamol. Sau thời gian này hiệu quả sẽ giảm đi. Tuy nhiên, bắt đầu điều trị chậm hơn 24 giờ sau đó có thể vẫn còn có ích.

Xử lý khi quên liều:

  • Trong trường hợp quên một liều hãy dùng càng sớm càng tốt còn nếu thời gian đã sắp đến liều tiếp theo thì hãy bỏ qua liều đã quên và uống liều kế tiếp
  • Đặc biệt lưu ý, không dùng gấp đôi liều thuốc để tránh gặp phải tình trạng quá liều khi sử dụng thuốc.

Xử trí khi quá liều:

  • Triệu chứng quá liều: Giảm huyết áp, suy hô hấp, tan máu, đông máu rải rác nội mạch và suy thận, đặc biệt là giảm huyết áp.
  • Xử trí khi quá liều: Phải điều trị ngay phản ứng phản vệ bằng tiêm dưới da adrenalin (0,3 - 0,5 ml dung dịch 1/1000 ) thở oxy 100%, đặt nội khí quản nếu cần, truyền dịch tĩnh mạch để tăng thể tích huyết tương, hít thuốc chủ vận beta - adrenergic nếu co thắt phế quản, tiêm tĩnh mạch 500 mg hydrocortison hoặc 125 mg methylprednisolon.

3. Chống chỉ định của thuốc Acetylcystein EG 200mg

Bệnh nhân mẫn cảm với hoạt chất chính hay thành phần tá dược nào của thuốc Acetylcystein EG 200mg.

Bệnh nhân có tiền sử hen suyễn.

Bệnh nhân bị Phenylceton niệu.

Trẻ em dưới 2 tuổi.

4. Lưu ý khi sử dụng của thuốc Acetylcystein EG 200mg

Phải giám sát chặt chẽ nếu người bệnh có tiền sử hen suyễn hoặc những người có nguy cơ dị ứng cao.

Sử dụng Acetylcystein có thể khiến nhiều đờm loãng xuất hiện ở phế quản, cần phải hút đờm ra để giảm ho.

Thận trọng khi dùng thuốc Acetylcystein EG 200mg với:

Nên uống tetracyclin cách xa thời gian uống Acetylcysteine EG 200mg ít nhất 2 giờ.
Không được dùng đồng thời Acetylcysteine EG 200mg với các thuốc giảm ho, vì hai loại thuốc sẽ phản tác dụng lẫn nhau có thể gây tắc nghẽn dịch nhầy nghiêm trọng do cơ chế giảm phản xạ ho. Nên hỏi ý kiến bác sĩ trước khi có bất kỳ sự kết hợp sử dụng nào.
Hoạt chất Acetylcysteine có thể làm tăng tác dụng giãn mạch và ức chế kết tập tiểu cầu của nitroglycerin.
Bản chất Acetylcysteine là một chất khử – nên không phối hợp với các chất có tính oxi hoá.

5. Tác dụng phụ của thuốc Acetylcystein EG 200mg

Rất hiếm gặp: triệu chứng rối loạn tiêu hóa, ù tai, viêm miệng.
Phản ứng quá mẫn với biểu hiện: Co thắt phế quản, nổi mẩn và ngứa, phù mạch, hạ huyết áp hay đôi khi có thể xảy ra tăng huyết áp.
Các tác dụng không mong muốn khác: triệu chứng đỏ bừng, buồn nôn và nôn, sốt, đổ mồ hôi, ngất, đau khớp, nhìn mờ, co giật, rối loạn chức năng gan, nhiễm acid, ngừng hô hấp hoặc nguy hiểm hơn là ngừng tim.

Những thông tin trên đây không thể thay thế cho lời khuyên của bác sĩ, vì thế trước khi sử dụng thuốc Acetylcystein EG 200mg người bệnh nên đọc kỹ hướng dẫn trước khi dùng và tuân theo chỉ định vốn có.

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải ứng dụng MyVinmec để đặt lịch nhanh hơn, theo dõi lịch tiện lợi hơn và đặt tư vấn từ xa qua video với bác sĩ Vinmec mọi lúc mọi nơi.

2.2K

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan