Ngứa hai cẳng chân trước và sau khi sinh phải làm sao?

Hỏi

Chào bác sĩ,

Trước khi bầu, cháu bị ngứa ở hai cẳng chân nhưng đã hết. Khi bầu và sau sinh, cháu bị ngứa lại, cứ đụng trúng là ngứa không chịu được. Vậy bác sĩ cho cháu hỏi ngứa hai cẳng chân trước và sau khi sinh phải làm sao? Cháu có bị viêm gan siêu vi B nhưng virus không hoạt động. Mong bác sĩ tư vấn dùm cháu, cháu cảm ơn bác sĩ.

Khách hàng ẩn danh

Trả lời

Được giải đáp bởi Bác sĩ chuyên khoa I Lê Thị Thu Hằng - Bác sĩ Da Liễu - Khoa Khám bệnh & Nội khoa, Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Hải Phòng.

Chào bạn,

Với câu hỏi “Ngứa hai cẳng chân trước và sau khi sinh phải làm sao?”, bác sĩ xin giải đáp như sau:

Bạn có biểu hiện ngứa ở hai cẳng chân từ trước khi có bầu sau đó hết và sinh em bé xong lại bị lại. Nếu bạn có biểu hiện ngứa kèm theo nổi mảng da đỏ ở hai chân có lúc tự hết, có thể bạn bị bệnh mày đay, để giảm triệu chứng ngứa bạn có thể uống các thuốc chống dị ứng. Trong trường hợp bạn cho con bú, bạn cần lựa chọn thuốc chống dị ứng dùng được cho phụ nữ cho con bú như Loratadin. Nếu dùng các thuốc chống dị ứng bệnh không giảm, bạn nên đi khám bác sĩ Da liễu để được tư vấn cụ thể.

Nếu bạn còn thắc mắc về ngứa hai cẳng chân trước và sau khi sinh, bạn có thể đến bệnh viện thuộc Hệ thống Y tế Vinmec để kiểm tra và tư vấn thêm. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Vinmec. Chúc bạn có thật nhiều sức khỏe.

Trân trọng!

Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải và đặt lịch khám tự động trên ứng dụng MyVinmec để quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.

Bài viết này được viết cho người đọc tại Sài Gòn, Hà Nội, Hồ Chí Minh, Phú Quốc, Nha Trang, Hạ Long, Hải Phòng, Đà Nẵng.

1.6K

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan
  • Lorfast
    Công dụng thuốc Lorfast

    Thuốc Lorfast có thành phần hoạt chất chính là Loratadin với hàm lượng 10mg và các loại tá dược khác với lượng vừa đủ. Đây là loại thuốc nhóm chống dị ứng và sử dụng đối với những trường hợp ...

    Đọc thêm
  • Rhutazil
    Công dụng thuốc Rhutazil

    Rhutazil có chứa các thành phần là Acetaminophen 500mg, Loratadin 5mg, Dextromethorphan HBr 7.5 mg dưới dạng viên nén, có tác dụng làm giảm các triệu chứng của cảm cúm như ho, sốt, nhức đầu, đau nhức bắp thịt, nghẹt ...

    Đọc thêm
  • amlorus
    Công dụng thuốc Glora

    Glora có thành phần chính là Loratadin 10mg, được sử dụng để làm giảm các triệu chứng của dị ứng theo mùa và các bệnh dị ứng đường hô hấp trên khác. Thuốc này hoạt động bằng cách hạn chế ...

    Đọc thêm
  • Bolorate
    Công dụng thuốc Bolorate

    Thuốc Bolorate có thành phần hoạt chất chính là Loratadin với hàm lượng 10mg và các loại tá dược khác với lượng vừa đủ. Đây là loại thuốc chống dị ứng và sử dụng trong các trường hợp quá mẫn. ...

    Đọc thêm
  • phulora
    Công dụng thuốc Phulora

    Thuốc Phulora được bào chế dưới dạng viên nén, có thành phần chính là Loratadin. Thuốc được sử dụng trong điều trị một số triệu chứng bệnh lý của viêm mũi dị ứng, viêm kết mạc dị ứng,...

    Đọc thêm