......

Uống thuốc điều trị lao thường tiêu chảy, mệt mỏi có phải do tác dụng phụ?

Tiêu chảy

Hỏi

Chào bác, cha em năm nay 51 tuổi. Cha đang uống thuốc điều trị lao được 2 tuần (Ethambutol 400mg, Rifampicin 150mg, Isoniazid 100mg). Cha em bị tiêu chảy thường xuyên, có lúc cơ thể mệt mỏi, đau nhức, ho nhiều tức ngực. Như vậy có ảnh hưởng gì xấu không ạ hay do tác dụng phụ của thuốc thưa bác sĩ. Cảm ơn bác sĩ đã tư vấn.

Dương Liên (1995)

Trả lời

Chào em! Các thuốc điều trị lao đều có thể gây tác dụng phụ như em mô tả, tùy vào đáp ứng mỗi bệnh nhân mà tác dụng phụ có thể ít hoặc nhiều. Riêng Ethambutol có thêm tác dụng phụ gây tăng acid uric gây bệnh lý gout, đau khớp thường gặp trong 2 tuần đầu điều trị.

Do đó, người bệnh cần được xét nghiệm kiểm tra acid uric khi xuất hiện sưng đau các khớp bàn ngón, khớp gối. Từ đó có chế ăn và điều trị hỗ trợ phù hợp. Trong trường hợp nếu các tác dụng phụ ảnh hưởng nhiều, em có thể cho bố tái khám bác sĩ điều trị lao, để thảo luận và lựa chọn biện pháp điều trị phù hợp cho bố.

Em và gia đình cũng có thể đưa bố tới bệnh viện thuộc Hệ thống Y tế Vinmec để được bác sĩ thăm khám và tư vấn chuyên sâu. Cảm ơn em đã tin tưởng và chia sẻ những lo lắng tới Vinmec. Trân trọng.

Được giải đáp bởi Bác sĩ Chuyên khoa I Trần Ngọc Thúy Hằng - Bác sĩ Hồi sức cấp cứu - Khoa Hồi sức cấp cứu, Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Central Park

6.7K

Bài viết liên quan