Chủ đề Bạch cầu
Chủ đề Bạch cầu
Trang chủ Chủ đề Bạch cầu

Danh sách bài viết

Slide item
Suy tủy xương sống được bao lâu?
Suy tủy xương là 1 bệnh lý ít gặp, thể hiện tình trạng giảm sản xuất của 1 hoặc nhiều dòng tạo máu chính như giảm hồng cầu, bạch cầu hạt và tiểu cầu trong máu. Vậy suy tủy xương có nguy hiểm không và có những phương pháp nào giúp chẩn đoán và điều trị hiệu quả bệnh lý này?
Xem thêm
Slide item
Trẻ nhỏ sẽ có triệu chứng gì sau khi tiêm vắc-xin 6 trong 1?
Bác sĩ cho em hỏi, bé nhà em hơn 1 tuổi mà chưa tiêm vắc-xin 6 trong 1 mà bây giờ đi tiêm thì bé sẽ có các triệu chứng như thế nào ạ? Có nguy hiểm không ạ?
Xem thêm
Slide item
Trẻ 4 tháng có chỉ số WBC là 12.6 bình thường không?
Thưa bác sĩ, cho em hỏi trẻ em 4 tháng tuổi có chỉ số WBC là 12.6 có phải là cao không ạ? Và nguyên nhân gây bạch cầu cao là gì ạ? Bé không sốt, không ho, không viêm nhiễm ạ.
Xem thêm
Slide item
Trẻ 13 tuổi xét nghiệm máu tỷ lệ % bạch cầu đơn nhân (MONO) 9.2 có mắc bệnh gì không?
Chào bác sĩ! Con gái tôi năm nay 13 tuổi, đi xét nghiệm máu bằng phương pháp phân tích tế bào máu ngoại vì tôi thấy tỷ lệ phần trăm bạch cầu đơn nhân (MONO) là 9.2 trong đó chỉ số tham chiếu là 0.5-2.5; số lượng tuyệt đối bạch cầu đơn nhân là 0.83 chỉ số tham chiếu là 0.15-0.24. Vậy bác sĩ cho tôi hỏi trẻ 13 tuổi xét nghiệm máu tỷ lệ % bạch cầu đơn nhân (MONO) 9.2 có mắc bệnh gì không? Rất mong bác sĩ tư vấn, cảm ơn bác sĩ!
Xem thêm
Slide item
Bà bầu có chỉ số bạch cầu 11.6, hồng cầu 81.5 liệu nguy hiểm không?
Chào bác sĩ! Em mang bầu hơn 4 tháng đi thử máu thì chỉ số bạch cầu cao 11.6 (4-10) và hồng cầu MCV có chỉ số 81.5 (83.0-92.0). Vậy cho em hỏi, bà bầu có chỉ số bạch cầu 11.6, hồng cầu 81.5 liệu nguy hiểm không ạ? Xin cảm ơn bác sĩ!
Xem thêm
Slide item
Xét nghiệm nước tiểu cho chỉ số ASC cao có sao không?
Em mang thai tháng thứ 6, xét nghiệm nước tiểu bạch cầu 70, BIL 1 mg/dL, KET 5 mg/dL, ASC 40. Xin hỏi bác sĩ xét nghiệm nước tiểu cho chỉ số ASC cao có sao không ạ? Em cảm ơn.
Xem thêm
Slide item
Chỉ số xét nghiệm máu vượt tiêu chuẩn quy định thì phải làm sao?
Kết quả xét nghiệm của tôi có các chỉ số vượt tiêu chuẩn quy định. Thông tin các chỉ số như sau: Số lượng bạch cầu MID: 1.1. Tỉ lệ % bạch cầu Lympho: 41.8. Tỉ lệ bạch cầu MID: 15.5. Tỉ lệ bạch cầu trung tính: 42.7. Số lượng huyết sắc tố: 168. Thể tích khối hồng cầu HCT: 50.2. Thể tích trung bình hồng cầu: 96.3. Lượng HB trung bình hồng cầu: 32.1. Định lượng Cholesterol toàn phần (máu):5.3 Tôi muốn hỏi bác sĩ: Chỉ số xét nghiệm máu vượt tiêu chuẩn quy định Tôi nên kiêng những gì và uống thuốc gì để ổn định chỉ số này. Tôi cám ơn bác sĩ.
Xem thêm
Slide item
Công dụng thuốc Filgrastim
Thuốc Filgrastim có tác dụng gì, có kích thích sản sinh bạch cầu để bảo vệ cơ thể nhiễm trùng được không? Thực tế, Filgrastim là thuốc điều hòa sản xuất và huy động bạch cầu để làm tăng sinh bạch cầu trong một số tình trạng giảm số lượng bạch cầu trung tính do nhiều nguyên nhân khác nhau.
Xem thêm
Slide item
Công dụng thuốc Tasigna 150mg
Thuốc Tasigna 150mg là thuốc ETC dùng điều trị điều trị cho bệnh nhân người lớn mới được chẩn đoán bệnh bạch cầu tủy mạn với nhiễm sắc thể Philadelphia dương tính (Ph+ CML) giai đoạn mạn tính. Vậy cách sử dụng thuốc Tasigna như thế nào? Hãy cùng tìm hiểu những thông tin cần thiết về thuốc Tasigna qua bài viết dưới đây
Xem thêm
Slide item
Công dụng thuốc Ziextenzo
Thuốc Ziextenzo là thuốc kích bạch cầu giúp cơ thể tạo ra nhiều tế bào bạch cầu hơn, thường được sử dụng trong điều trị ở người bệnh bị giảm bạch cầu do hóa trị liệu. Vậy công dụng thuốc Ziextenzo là gì?
Xem thêm
Slide item
Venetoclax trong điều trị bệnh bạch cầu cấp dòng tủy
Venetoclax là một thuốc kê đơn được sử dụng kết hợp với thuốc khác (azacitidine hoặc decitabine hoặc cytarabine liều thấp) để điều trị bệnh bạch cầu cấp dòng tủy.
Xem thêm
Slide item
Bạch cầu tăng cao cảnh báo bệnh gì?
Bạch cầu là thành phần quan trọng có nhiệm vụ tăng cường sức đề kháng của cơ thể với các tác nhân gây bệnh, nhất là các bệnh nhiễm khuẩn, nhiễm ký sinh trùng, nhiễm độc. Tuy nhiên khi số lượng bạch cầu tăng cao là dấu hiệu cảnh báo nhiều bệnh nguy hiểm.
Xem thêm
Câu chuyện khách hàng Thông tin sức khỏe