Chủ đề Chụp X quang
Chủ đề Chụp X quang
Trang chủ Chủ đề Chụp X quang

Danh sách bài viết

Slide item
Ứng dụng của X quang đánh giá tuổi xương
Chụp X quang tuổi xương để kiểm tra tuổi xương so với tuổi khai sinh thường được ứng dụng trong lĩnh vực pháp y, điều trị rối loạn phát triển cơ thể như lùn hoặc rối loạn nội tiết gây dậy thì sớm/muộn và một số tình trạng khác.
Xem thêm
Slide item
Quy trình chụp cắt lớp vi tính cột sống cổ có tiêm thuốc đối quang
Ngoài phương pháp chụp X-quang, chụp CLVT cột sống cổ có tiêm thuốc đối quang cũng là kỹ thuật chẩn đoán hình ảnh có độ chính xác cao và rất an toàn, giúp bác sĩ có thể phát hiện được những vấn đề bất thường để đưa ra lựa chọn điều trị phù hợp nhất cho bệnh nhân.
Xem thêm
Slide item
Quy trình chụp CLVT cột sống ngực có tiêm thuốc cản quang
Chụp CLVT cột sống ngực có tiêm thuốc cản quang là phương pháp chẩn đoán hình ảnh đang được ứng dụng rộng rãi hiện nay. Bác sĩ sẽ chỉ định chụp CT cột sống ngực để đánh giá các bệnh lý tại đây, từ đó có lựa chọn điều trị thích hợp cho bệnh nhân.
Xem thêm
Slide item
Dấu hiệu Tinel trong chẩn đoán hội chứng ống cổ tay
Hội chứng ống cổ tay là hội chứng thường gặp trong lâm sàng. Có thể chẩn đoán hội chứng ống cổ tay bằng cách kết hợp tiền sử của bạn, khám lâm sàng và các xét nghiệm gọi là đánh giá dẫn truyền thần kinh. Trong đó, dấu hiệu Tinel cũng giúp kiểm tra các dây thần kinh, từ đó giúp chẩn đoán hội chứng ống cổ tay.
Xem thêm
Slide item
Qua tuổi dậy thì có cao lên được không?
Cháu chào bác sĩ! Hiện nay cháu 22 tuổi và cháu muốn đo tuổi xương để xem có còn tăng chiều cao được không. Mong bác sĩ tư vấn giúp cháu ạ, cháu cảm ơn bác sĩ.
Xem thêm
Slide item
Vết rạn xương quay cổ tay có cal nhưng bị lệch có cần điều trị không?
Chào bác sĩ. Cháu năm nay 23 tuổi, vừa rồi 13 tháng 6 bị tai nạn, đi chụp X Quang xương thấy rạn xương quay cổ tay, cháu về nhà nẹp và đắp thuốc nam. Một tuần sau tay sưng lên cháu xuống viện khám họ cho nằm viện 1 tuần, đến 29/ 6 cháu về nhà. Hôm 24 vừa rồi nẹp của cháu bị nước ngấm mủn ra hết, cháu xuống viện khám lại thì vết rạn to hơn, đang cal non và trượt 3/4 thân đầu dưới xương quay ra sau. Hiện tại cổ tay cháu vẫn cử động được và không còn nẹp. Vậy bác sĩ cho cháu hỏi là vết rạn xương quay cổ tay có cal nhưng bị lệch có cần điều trị không? Nếu cháu cứ để như hiện tại thì sau này khớp cổ tay cháu có bị sao ko?
Xem thêm
Slide item
Chỉ định xét nghiệm máu và X-Quang trên bệnh nhân chấn thương xương đùi có ý nghĩa gì?
Chào bác sĩ! Trường hợp bệnh nhân nữ, 61 tuổi có tiền sử khỏe mạnh, bị tai nạn giao thông ngã đập vùng đùi trái xuống nền cứng.
Xem thêm
Slide item
Có cách nào giảm đau vùng gần xương cụt không tự đứng dậy được do ngã không?
Xin chào bác sĩ. Bạn em hôm nay bước hụt chân xuống bậc thang và bị đau ở khu vực gần xương cụt. Hiện tại đang bị đau và gần như không tự đứng dậy được. Xin hỏi bác sĩ bạn em bị đau vùng gần xương cụt không tự đứng dậy được do ngã có cách nào khắc phục và giảm đau vùng xương cụt không ạ? Cảm ơn bác sĩ tư vấn ạ.
Xem thêm
Slide item
Chụp X quang có phát hiện thoái hóa khớp gối không?
Chào bác sĩ, bác sĩ cho em hỏi chụp X quang có phát hiện thoái hóa khớp gối không thưa bác sĩ? Cảm ơn bác sĩ tư vấn.
Xem thêm
Slide item
Gãy xương ngón chân cái điều trị như thế nào?
Em bị gãy xương kín ngón chân cái em bó bột được nửa tháng và chụp X - Quang thấy xương đã liền nhưng nay được 1 tháng em đi lại bằng nửa bàn chân không đụng đến ngón chân cái mà nó vẫn hơi sưng và co ngón chân em lên nhưng không đau. Một phần nữa là trên móng chân em bị dập móng mô cao lên và hư móng, máu bầm tới giờ vẫn còn màu đen vòng quanh phần thịt móng, mà móng chân tới giờ chưa rụng ra. Em sờ vào thì móng vẫn cứng không gỡ ra được. Mong bác sĩ hướng dẫn cho em gãy xương ngón chân cái điều trị như thế nào? Bác sĩ cho em hỏi là em có thể nấu nước muối ấm ngâm ngón chân em được không ạ?
Xem thêm
Slide item
Kiểm tra vết va đập xương ống chân bằng cách nào?
Cách đây khoảng hơn 1 tháng, tôi bị ngã đập xương ống chân mặt trước vào thành bê tông gây trầy xước, không chảy máu nhưng cũng cảm thấy rất đau, sau đó thì dần bình thường trở lại. Hiện tại, tôi thấy cạnh chỗ va đập trên xương ống chân có nổi cục nhỏ hơi đau khi ấn tay vào, kiểm tra vết va đập xương ống chân bằng cách nào
Xem thêm
Slide item
Điều trị hiệu quả tràn dịch khớp gối tái phát?
Cách đây khoảng 2 tháng, em đá bóng và bị va chạm dẫn tới bị chấn thương ở đầu gối. Em đi khám bác sĩ, sau siêu âm và hút dịch khớp gối được một thời gian, em vận động mạnh thì bị tràn dịch trở lại. Bác sĩ cho em hỏi thì với hiện trạng của em thì có uống thuốc nào điều trị hiệu quả tràn dịch khớp gối tái phát và sớm quay lại chơi thể thao không ạ? Em cảm ơn bác sĩ nhiều.
Xem thêm
Câu chuyện khách hàng Thông tin sức khỏe