Chủ đề Mang thai 3 tháng đầu
Chủ đề Mang thai 3 tháng đầu
Trang chủ Chủ đề Mang thai 3 tháng đầu

Danh sách bài viết

Slide item
Lỡ dùng thuốc tránh thai khẩn cấp khi mang thai có sao không?
Thưa bác sĩ, em bị chậm kinh 1 tuần, đã tét que thử và lên 2 vạch rất rõ, em đi siêu âm đầu dò thì bác sĩ nói chưa thấy dấu hiệu mang thai và em cần theo dõi thêm, 1 tuần sau đến khám lại. Vợ chồng em sinh hoạt nhưng có mấy lần bị lỡ em có dùng thuốc tránh thai khẩn cấp, trường hợp của em là thế nào ạ? Em lo em có thai ngoài tử cung vì em rất hay đau bụng dưới, đặc biệt thời gian gần đây, em bị viêm phụ khoa, bị nấm ạ, em rất lo lắng, mong bác sĩ giải đáp giúp e ạ!
Xem thêm
Slide item
Sổ mũi, hắt hơi khi mang thai 6 tuần liệu có ảnh hưởng gì không?
Chào bác sĩ ạ, em đang mang thai bé đầu tiên được 6 tuần rồi, 2 hôm trước em có bị sổ mũi hắt hơi và thỉnh thoảng hơi chóng mặt, đau đầu và không bị sốt, em cũng không dùng thuốc gì cả, hôm thứ 3 em thấy đỡ hẳn rồi ạ.
Xem thêm
Slide item
Ra máu khi mang thai tháng đầu có nguy hiểm không?
Em đang mang thai trong tháng đầu tiên nhưng dạo gần đây em thấy bị ra máu hơi đen trong bốn ngày. Thỉnh thoảng em có đau bụng. Đến ngày thứ 5 khi đi vệ sinh thì thấy ra máu tươi. Vậy cho em hỏi em ra máu khi mang thai tháng đầu có nghiêm trọng không? Em cảm ơn bác sĩ tư vấn.
Xem thêm
Slide item
Cách chăm sóc theo dõi thai nhi 3 tháng đầu?
Ngày 16/7/2021, em siêu âm có kết quả là: Nội mạc 16mm, bên trong có cấu trúc echo trống dạng túi thai kích thước 11mm, chưa Yolksac (cấu trúc túi thai cách lỗ trong cổ tử cung 30mm). Túi thai 4 - 5 tuần. Bác sĩ hẹn 1 tuần sau tái khám, tuy nhiên khu vực em ở đang phong tỏa do dịch Covid nên chưa thể tái khám được. Vậy bác sĩ cho em hỏi cách chăm sóc theo dõi thai nhi 3 tháng đầu? Em cần bổ sung thêm vitamin gì
Xem thêm
Slide item
Ho, cảm cúm kèm nghẹt mũi khi mang thai có ảnh hưởng gì không?
Em có bầu được 6 tuần, đang bước sang tuần thứ 7. Cơ thể mệt mỏi và có triệu chứng ho rát họng, cảm cúm, nghẹt mũi. Bác sĩ cho em hỏi ho, cảm cúm kèm nghẹt mũi khi mang thai có ảnh hưởng gì không? Mong bác sĩ giúp đỡ ạ.
Xem thêm
Slide item
Vì sao mẹ bầu bị ngứa vùng kín khi mang thai 3 tháng đầu?
Ngứa vùng kín là triệu chứng thường gặp ở phụ nữ mang thai, nếu không được chữa trị kịp thời thì không chỉ gây khó chịu trong sinh hoạt hằng ngày, mà có thể gây ảnh hưởng xấu đến sự phát triển của thai nhi? Vậy nguyên nhân xuất hiện tình trạng này là gì? Cách xử lý nó ra sao? Chúng ta hãy cùng tìm hiểu qua bài viết sau đây.
Xem thêm
Slide item
Thai 13 tuần phát triển như thế nào?
Tuần thứ 13 của thai kỳ là tuần cuối cùng trong ba tháng đầu (tam cá nguyệt thứ nhất). Trên những ngón tay bé nhỏ của thai nhi, vân tay xuất hiện và dần hoàn chỉnh
Xem thêm
Slide item
Cân nặng và sự phát triển của thai nhi 3 tháng đầu
3 tháng đầu là giai đoạn rất nhạy cảm của thai nhi. Ở giai đoạn này, thai nhi mới bắt đầu hình thành, và cân nặng thai nhi 3 tháng đầu có liên quan mật thiết với sức khỏe và sự phát triển của bé.
Xem thêm
Slide item
Tình dục an toàn trong suốt thai kỳ
Đa số mọi người nghĩ việc quan hệ tình dục khi mang thai là điều không được làm, thế nhưng trên thực tế không có lí do gì bắt buộc phải kiêng dè trừ khi có chỉ định của bác sĩ. Tại sao lại như vậy?
Xem thêm
Slide item
Sự thay đổi của bà bầu tuần 16
Bà bầu tuần 16 bắt đầu cảm thấy cơ thể nặng nề và di chuyển có phần khó khăn hơn. Mang thai tuần 16 là khoảng thời gian rất nhiều thai phụ cảm nhận được những chuyển động đầu tiên của con.
Xem thêm
Slide item
Sự phát triển của thai nhi tuần 12
Trong ba tháng đầu tiên của thai kỳ, tuần thứ 12 (tương đương tuần thứ 10 sau thụ thai) là tuần cuối cùng của tam cá nguyệt thứ nhất, là dấu mốc quan trọng trong hành trình mang thai. Tin vui lớn nhất là tỉ lệ sảy thai đã giảm đi rõ rệt sau khi vượt qua ba tháng đầu của thai kỳ.
Xem thêm
Slide item
Thực phẩm nên cân nhắc khi ăn trong giai đoạn mang thai 3 tháng đầu
Những tháng đầu thai kỳ là giai đoạn cực kỳ quan trọng đối với sự hình thành và phát triển của thai nhi, do đó, mẹ bầu cần có sự điều chỉnh về lối sống, sinh hoạt để thích nghi với sự thay đổi của cơ thể đồng thời giảm thiểu rủi ro gây nguy hiểm tới thai nhi. Trong đó, chế độ dinh dưỡng được xem là vấn đề các bà mẹ quan tâm hàng đầu.
Xem thêm
Câu chuyện khách hàng Thông tin sức khỏe