Chủ đề Nhiệt kế thủy ngân
Chủ đề Nhiệt kế thủy ngân
Trang chủ Chủ đề Nhiệt kế thủy ngân

Danh sách bài viết

Slide item
Vỡ nhiệt kế thủy ngân có nguy hiểm không?
Lúc đo nhiệt độ cho con 8 tháng 10 ngày tuổi, em vô tình làm vỡ cây nhiệt kế. Lúc đó, em không biết nên đã sử dụng khăn giấy để vệ sinh dọn dẹp xong đi rửa tay. Em và con đều không đeo khẩu trang và bé vẫn nằm ngủ võng tại chỗ cây nhiệt kế thủy ngân bị vỡ. Bác sĩ cho em hỏi, vỡ nhiệt kế thủy ngân có nguy hiểm không?
Xem thêm
Slide item
Bà bầu làm vỡ nhiệt kế thủy ngân có ảnh hưởng đến thai nhi không?
Hiện em đang mang thai 19 tuần 3 ngày. Em có làm vỡ nhiệt kế thủy ngân trong phòng, sau đó em rời phòng ngay. Bác sĩ cho em hỏi bà bầu làm vỡ nhiệt kế thủy ngân có ảnh hưởng đến thai nhi không? Em cảm ơn.
Xem thêm
Slide item
Tiếp xúc với nhiệt kế thủy ngân vỡ có sao không?
Năm vừa qua, cháu có làm vỡ nhiệt kế thủy ngân và cháu đã nghịch tầm 15 phút không đeo khẩu trang hay gang tay gì. Vậy bác sĩ cho cháu hỏi tiếp xúc với nhiệt kế thủy ngân vỡ có sao không? Cháu có khả năng bị làm saoNăm vừa qua, cháu có làm vỡ nhiệt kế thủy ngân và cháu đã nghịch tầm 15 phút không đeo khẩu trang hay gang tay gì. Vậy bác sĩ cho cháu hỏi tiếp xúc với nhiệt kế thủy ngân vỡ có sao không? Cháu có khả năng bị làm sao hay phải đi khám gì không vậy bác sĩ? Cháu cảm ơn. hay phải đi khám gì không vậy bác sĩ? Cháu cảm ơn.
Xem thêm
Slide item
Trường hợp nào nên xét nghiệm nhiễm độc thủy ngân?
Người trực tiếp phơi nhiễm với hơi hoặc các hợp chất của thủy ngân, ở gần khu vực bị ảnh hưởng hoặc có các dấu hiệu nhiễm độc nên đến cơ sở y tế gần nhất để kiểm tra chính xác tình trạng sức khỏe của mình.
Xem thêm
Slide item
Giải độc thủy ngân: Thông tin cần biết
Giải độc thủy ngân là quá trình loại bỏ thủy ngân ra khỏi cơ thể bạn. Hiện có nhiều cách để giải độc thủy ngân như sử dụng thuốc, bạn cũng có thể sử dụng các biện pháp giải độc thủy ngân tại nhà theo sự hướng dẫn của chuyên khoa y tế để loại bỏ thủy ngân ra khỏi cơ thể bạn.
Xem thêm
Slide item
Thủy ngân bay hơi ở nhiệt độ nào?
Thủy ngân và hầu hết các hợp chất của nó đều cực kỳ độc hại đối với sức khỏe con người, vì vậy khi sử dụng các sản phẩm có thành phần thủy ngân như nhiệt kế, bóng đèn huỳnh quang,... chúng ta thường được khuyến cáo phải hết sức cẩn trọng, kể cả khi vứt chúng đi. Các sự cố rò rỉ thủy ngân đặc biệt trở nên nghiêm trọng trong trường hợp thủy ngân bị đốt cháy (vd: cháy nhà máy bóng đèn huỳnh quang,.. ) sẽ khiến thủy ngân bốc lên với nồng độ cao, kết hợp gió phát tán mạnh trên diện rộng, ảnh hưởng vô cùng lớn đến sức khỏe con người.
Xem thêm
Slide item
Các loại nhiệt kế thường dùng và cách sử dụng
Nhiệt kế là dụng cụ y tế được sử dụng phổ biến nhất hiện nay. Trên thị trường các loại nhiệt kế được bày bán với nhiều mẫu mã và cách sử dụng khác nhau, trong đó bao gồm cả các loại nhiệt kế cho trẻ sơ sinh được thiết kế riêng biệt. Mỗi hộ gia đình đều nên sắm cho mình các loại nhiệt kế tốt và hiểu được cách sử dụng chúng để bảo vệ được sức khỏe của bản thân và những người thân yêu.
Xem thêm
Slide item
Hít phải thủy ngân trong nhiệt kế phải làm sao?
Hôm qua em làm vỡ nhiệt kế thuỷ ngân. Lúc vệ sinh em không mang khẩu trang nên có thể đã hít phải hơi thuỷ ngân. Vậy em có nên đi làm xét nghiệm nhiễm độc thuỷ ngân máu không ạ? Và ở đâu làm được xét nghiệm này ạ? Sau bao nhiêu ngày thì kiểm tra sẽ cho kết quả chính xác ạ? Cảm ơn bác sĩ.
Xem thêm
Slide item
Cách đo thân nhiệt khi trẻ bị sốt
Sốt là triệu chứng phổ biến nhất khiến bố mẹ đưa trẻ đến khám tại các cơ sở y tế. Sốt được định nghĩa khi nhiệt độ cơ thể đo được từ 38 độ C trở lên. Nguyên nhân chủ yếu gây sốt ở trẻ em là virus, lành tính. Phần trăm ít ỏi còn lại đến từ vi khuẩn, gây ra các bệnh cảnh nhiễm trùng nặng.
Xem thêm
Slide item
Phân biệt các loại sốt thường gặp ở trẻ
Sốt được định nghĩa khi nhiệt độ cơ thể đo được từ 38 độ C trở lên. Sốt là phản ứng bảo vệ cơ thể của hệ miễn dịch trước các tác nhân gây bệnh. Như vậy sốt là một phản ứng có lợi, tuy nhiên trẻ bị sốt thường kèm theo quấy khóc, khó chịu, biếng ăn và sụt cân.
Xem thêm
Slide item
Cách đo nhiệt kế thủy ngân chính xác, an toàn
Thân nhiệt của con người có thể thay đổi nhanh chóng. Nếu trẻ hay ai đó bị ốm, người chăm sóc cần phải biết cách theo dõi nhiệt độ cơ thể. Vì vậy, biết cách đo nhiệt kế thủy ngân chính xác, an toàn tại nhà sẽ giúp theo dõi sức khỏe cũng như chăm sóc người bệnh tốt hơn.
Xem thêm
Slide item
Dấu hiệu nhiễm độc thủy ngân
Dấu hiệu nhiễm độc thủy ngân thường gặp lúc ban đầu là hiện tượng dị cảm như đau nhói ở môi, ngón tay và ngón chân. Người hít phải khói của kim loại này thường cảm thấy khó thở, ớn lạnh, mệt mỏi, đau đầu và có thể sốt.
Xem thêm
Câu chuyện khách hàng Thông tin sức khỏe