Chủ đề thủy ngân
Chủ đề thủy ngân
Trang chủ Chủ đề thủy ngân

Danh sách bài viết

Slide item
Vỡ nhiệt kế thủy ngân có nguy hiểm không?
Lúc đo nhiệt độ cho con 8 tháng 10 ngày tuổi, em vô tình làm vỡ cây nhiệt kế. Lúc đó, em không biết nên đã sử dụng khăn giấy để vệ sinh dọn dẹp xong đi rửa tay. Em và con đều không đeo khẩu trang và bé vẫn nằm ngủ võng tại chỗ cây nhiệt kế thủy ngân bị vỡ. Bác sĩ cho em hỏi, vỡ nhiệt kế thủy ngân có nguy hiểm không?
Xem thêm
Slide item
Bà bầu 10 tuần dọn nhiệt kế vỡ có bị nhiễm độc thủy ngân không?
Bác sĩ cho cháu hỏi ạ: Hôm nay bé nhà cháu làm vỡ nhiệt kế thủy ngân, cháu lập tức bế bé ra và đeo găng tay, khẩu trang vào dọn. Nhưng cháu đang có thai 10 tuần ạ. Liệu bà bầu 10 tuần dọn nhiệt kế vỡ có bị nhiễm độc thủy ngân không?
Xem thêm
Slide item
Vỡ nhiệt kế khi mang thai 5 tuần có ảnh hưởng gì không?
Em làm vỡ nhiệt kế, vợ em đang mang thai tuần thứ 5. Vậy bác sĩ cho em hỏi vỡ nhiệt kế khi mang thai 5 tuần có ảnh hưởng gì không
Xem thêm
Slide item
Thai phụ tiếp xúc thủy ngân có nguy hiểm không?
Bé nhà em làm rơi nhiệt kế thuỷ ngân, em thu dọn nhưng không mang bao tay hay mang khẩu trang gì mà lại đang bầu 36 tuần. Vậy bác sĩ cho em hỏi thai phụ tiếp xúc thủy ngân có nguy hiểm không? Em cảm ơn bác sĩ.
Xem thêm
Slide item
Vỡ nhiệt kế phải làm sao?
Cháu em mới làm vỡ nhiệt kế thủy ngân. Em rối quá nên không xử lý đúng cách là gom lại bỏ hộp kín mà lại lấy chổi quét rồi lau nhà. Bác sĩ cho em hỏi, vỡ nhiệt kế phải làm sao? Có nên chuyển phòng khác không?
Xem thêm
Slide item
Trường hợp nào nên xét nghiệm nhiễm độc thủy ngân?
Người trực tiếp phơi nhiễm với hơi hoặc các hợp chất của thủy ngân, ở gần khu vực bị ảnh hưởng hoặc có các dấu hiệu nhiễm độc nên đến cơ sở y tế gần nhất để kiểm tra chính xác tình trạng sức khỏe của mình.
Xem thêm
Slide item
Hướng dẫn xử trí khi bị ngộ độc thủy ngân
Ngộ độc thủy ngân không có cách thải độc tự nhiên hay thải độc tại nhà. Người bị nhiễm độc cần khám, xét nghiệm nhiễm độc thủy ngân sớm để được chẩn đoán chính xác, điều trị thải độc kịp thời nếu cần thiết.
Xem thêm
Slide item
Ngộ độc thủy ngân: Dấu hiệu và cách điều trị
Thủy ngân là một kim loại nặng có độc tính cao đối với con người. Nếu tiếp xúc với quá nhiều thủy ngân độc thông qua chế độ ăn uống hoặc môi trường ô nhiễm thủy ngân, con người có thể bị ngộ độc và gặp các triệu chứng nghiêm trọng, nguy hiểm đến sức khỏe.
Xem thêm
Slide item
Giải độc thủy ngân: Thông tin cần biết
Giải độc thủy ngân là quá trình loại bỏ thủy ngân ra khỏi cơ thể bạn. Hiện có nhiều cách để giải độc thủy ngân như sử dụng thuốc, bạn cũng có thể sử dụng các biện pháp giải độc thủy ngân tại nhà theo sự hướng dẫn của chuyên khoa y tế để loại bỏ thủy ngân ra khỏi cơ thể bạn.
Xem thêm
Slide item
Thủy ngân và ảnh hưởng tới sức khỏe
Nhiễm độc thủy ngân ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe con người, gây độc cho hệ hô hấp, viêm thận, bệnh nhân nôn ra máu, toàn thân suy kiệt, thậm chí có nguy cơ tử vong trong vòng 24 - 36 giờ.
Xem thêm
Slide item
Thủy ngân bay hơi ở nhiệt độ nào?
Thủy ngân và hầu hết các hợp chất của nó đều cực kỳ độc hại đối với sức khỏe con người, vì vậy khi sử dụng các sản phẩm có thành phần thủy ngân như nhiệt kế, bóng đèn huỳnh quang,... chúng ta thường được khuyến cáo phải hết sức cẩn trọng, kể cả khi vứt chúng đi. Các sự cố rò rỉ thủy ngân đặc biệt trở nên nghiêm trọng trong trường hợp thủy ngân bị đốt cháy (vd: cháy nhà máy bóng đèn huỳnh quang,.. ) sẽ khiến thủy ngân bốc lên với nồng độ cao, kết hợp gió phát tán mạnh trên diện rộng, ảnh hưởng vô cùng lớn đến sức khỏe con người.
Xem thêm
Slide item
Cá hồi hoang dã và nuôi: Loại nào tốt cho sức khỏe?
Cá hồi được đánh giá cao vì lợi ích sức khỏe mà chúng mang lại. Loại cá béo này chứa nhiều axit béo omega-3 có lợi cho cơ thể. Tuy nhiên, không phải tất cả cá hồi đều có hàm lượng dinh dưỡng như nhau. Ngày nay, phần lớn cá hồi ngoài thị trường không được đánh bắt trong tự nhiên, mà được nhân giống trong các trang trại cá. Bài viết này tìm hiểu sự khác biệt giữa cá hồi hoang dã và nuôi.
Xem thêm
Câu chuyện khách hàng Thông tin sức khỏe