Chủ đề trào ngược dạ dày thực quản
Chủ đề trào ngược dạ dày thực quản
Trang chủ Chủ đề trào ngược dạ dày thực quản

Danh sách bài viết

Slide item
Trào ngược dạ dày thực quản: Biến chứng và cách phòng bệnh
Trào ngược dạ dày thực quản là tình trạng khi các thành phần trong dạ dày trào lên và tràn vào thực quản. Đây là tình trạng phổ biến và thường xảy ra sau khi ăn hoặc khi nằm ngửa. Bệnh gây ra nhiều ảnh hưởng đến sức khỏe và tâm lý của người bệnh. Vì vậy việc tìm hiểu về các biến chứng và cách phòng bệnh trào ngược dạ dày là rất quan trọng
Xem thêm
Slide item
Mổ nội soi điều trị thoát vị hoành
Bất kỳ ai ở mọi lứa tuổi đều có nguy cơ mắc thoát vị hoành, kể cả thoát vị hoành bẩm sinh. Đặc biệt, những người ở độ tuổi trên 50 và phụ nữ thừa cân dễ mắc bệnh hơn cả. Chữa thoát vị hoành chủ yếu thông qua can thiệp nội khoa, có thể thực hiện với kỹ thuật nội soi.
Xem thêm
Slide item
Điều trị và chăm trẻ thường xuyên nôn trớ như thế nào?
Cháu bị nôn trớ bẩm sinh từ bé. Biếng ăn, dùng sữa công thức từ khi sinh. Không bú bình mà đút thìa từ 2 tháng tuổi đã xét nghiệm không bị dị ứng đạm bò hay bất kỳ thực phẩm nào tại thời điểm này cháu 2 tuổi nhưng vẫn nôn mỗi khi ăn, nôn mạnh và rất dễ dàng
Xem thêm
Slide item
Điều trị ho, thở khò khè khi ngủ ở trẻ như thế nào?
Bé nhà em được 30 tháng, thời gian gần đây khi nằm ngủ bé hay bị ho, khi thở em thấy khò khè như kiểu có 1 lớp màng đờm ở họng, ho xong thì trở lại bình thường. Sau đó tầm 30 phút đến 1 giờ thì tình trạng lại lặp lại. Bé chỉ bị như thế khi nằm ngủ, khi không nằm ngủ thì bé không ho, không khò khè.
Xem thêm
Slide item
Phải làm gì khi bị trào ngược dạ dày thực quản gây khó thở?
Chào bác sĩ, bác sĩ cho em hỏi em bị dạ dày trào ngược gây khó thở thì nên làm gì ạ?
Xem thêm
Slide item
Trẻ sơ sinh 9 tháng chưa mọc răng phải làm sao?
Thưa bác sĩ. Con em đã gần 9 tháng nhưng chưa mọc răng. Bé vẫn ăn ngủ ngoan và tăng cân đều ạ. Vậy bác sĩ cho em hỏi em cần bổ sung vitamin hay phải làm sao ạ? Mong bác sĩ tư vấn, em xin cảm ơn.
Xem thêm
Slide item
Trẻ bú mẹ nôn trớ nhiều uống thuốc điều trị có tác dụng phụ không?
Xin chào bác sĩ! Con em được 2 tháng tuổi, bé bị nôn trớ từ lúc 3 tuần tuổi, một ngày nôn nhiều lần, có khi cữ bú nào cũng non, đã nhiều lần nôn ra sữa vón cục đang tiêu hóa trong dạ dày. Bé rất ham ngủ nhưng không ngủ được vì đang ngủ thì trào ngược sữa ra ngoài, nhiều khi bé mở mắt khóc thét vì khó chịu. Ngoài vấn đề đó ra bé không còn vấn đề nào khác, khi em thấy tình trạng bé đang ngủ mở mắt đó em biết là bé sẽ nôn nên em rất lo lắng. Bé sinh thường lúc 38 tuần được 2750g, tháng đầu tăng 1100g. Tháng thứ 2 em chưa cân. Vậy bé còn nhỏ như vậy uống thuốc điều trị có gây ra tác dụng phụ hay không?
Xem thêm
Slide item
Bé nôn trớ nhiều sau khi bú liệu có nên dùng men vi sinh không?
Chào bác sĩ! Bé nhà em 3 tháng tuổi thường xuyên bị nôn trớ rất nhiều sau khi bú thì có thể dùng men vi sinh được không bác sĩ? Xin cảm ơn bác sĩ.
Xem thêm
Slide item
Hỏi đáp: Trẻ sơ sinh ngủ ít, thức dài, quấy khóc phải làm sao?
Xin chào bác sĩ! Bé nhà em được 1 tháng 3 ngày tuổi nhưng bé ngủ rất ít. Bé thức dậy rất dài từ 7 giờ sáng đến 13 giờ chiều mới đi ngủ lại được, có hôm bé quấy đến 17 giờ mới ngủ lại. Theo em được biết với trẻ sơ sinh giấc ngủ như vậy là quá ít và thời gian thức quá dài. Bé khó vào giấc ngủ, khóc khó chịu, có hôm đang ngủ tự nhiên vung tay, giật mình mở mắt rất to, ban đêm có hôm ngủ ngon, có hôm lại ưỡn người, vung tay, cảm giác bé đang có vấn đề gì đó rất khó chịu làm bé không thể ngủ được. Lúc thức bé không chơi chỉ quấy khóc, mặc dù rất no vẫn đòi bú mẹ liên tục, sau đó nôn ói vẫn khóc ngặt đòi bú và đưa cả bao tay vào miệng. Vậy bác sĩ cho em hỏi: Trẻ sơ sinh ngủ ít, thức dài, quấy khóc phải làm sao? Hiện tại em rất lo lắng, mong bác sĩ tư vấn và giải đáp. Em xin chân thành cảm ơn!
Xem thêm
Slide item
Trẻ 3 tháng tuổi khó đi ngoài, hay nôn trớ liệu có đáng lo?
Bé nhà em hiện được 2 tháng 25 ngày tuổi. Khoảng nửa tháng lại đây, 5-6 ngày bé mới đi tiêu 1 lần, phân đặc, khó đi ngoài. Bé cũng hay nôn trớ, mắt nhiều ghèn, miệng nổi nhiều nốt li ti ở nướu, mỗi lần ti bé khóc nhiều. Bác sĩ cho em hỏi trẻ 3 tháng tuổi khó đi ngoài, hay nôn trớ, nhiều ghèn mắt như vậy có làm sao không ạ?
Xem thêm
Slide item
Sụt sịt mũi, hay ho và nôn dịch trong suốt là dấu hiệu của bệnh trào ngược dạ dày thực quản ở trẻ sơ sinh?
Xin chào bác sĩ! Bé nhà em đến nay đã được 5 tuần tuổi. Ở tuần thứ 3 sau sinh, bé có biểu hiện sụt sịt ở mũi nhưng không có dịch nhầy. Đến tuần thứ 4, bé bắt đầu ho.
Xem thêm
Slide item
Bé thường xuyên ọc sữa thành vòi có phải bị trào ngược dạ dày thực quản không?
Chào bác sĩ! Con em sinh mổ 2.9kg, đến nay được 2 tháng, trước giờ vẫn hay ọc sữa nhưng vẫn tăng mỗi tháng 1kg. Nhưng 1 tuần trở lại đây bé hay ói ra sữa thành vòi, phun ra rất nhiều. Em đã chia nhỏ lượng sữa mỗi lần bú, nhưng thi thoảng vẫn phun sữa ra.
Xem thêm
Câu chuyện khách hàng Thông tin sức khỏe