Chủ đề vắc-xin uốn ván
Chủ đề vắc-xin uốn ván
Trang chủ Chủ đề vắc-xin uốn ván

Danh sách bài viết

Slide item
Trẻ bị cửa sắt cứa vào chân có cần tiêm uốn ván không?
Chào bác sĩ! Bé nhà em được 3 tuổi 3 tháng. Hôm qua bé bị cửa sắt bị rỉ cứa vào chân, vết thương không sâu lắm nhưng bị chảy máu. Bác sĩ cho em hỏi có cần cho bé tiêm uốn ván không ạ? Em cảm ơn bác sĩ.
Xem thêm
Slide item
Bị dọa sảy thai và đã phải dùng thuốc nội tiết thì có thể tiêm phòng uốn ván không?
Cháu chào bác sĩ ạ! Lúc bầu 6 tuần cháu có bị dọa sảy thai và phải dùng thuốc nội tiết, nay thai của cháu đã hơn 26 tuần, vậy cháu có tiêm phòng uốn ván được không ạ? Rất mong nhận được câu trả lời từ bác sĩ, cháu cảm ơn ạ!
Xem thêm
Slide item
Mang thai 33 tuần mới tiêm vắc-xin uốn ván có được không?
Chào bác sĩ, em mang bầu được 33 tuần rồi nhưng chưa tiêm uốn ván cho mẹ lần nào? Hiện tại em có thể tiêm bổ sung được không ạ? Mong bác sĩ giải đáp sớm giúp em.
Xem thêm
Slide item
Bà bầu đau nhức vết tiêm vắc-xin uốn ván có sao không?
Bác sĩ cho em hỏi: Vợ em có thai mới tiêm vắc-xin uốn ván. Khi về vợ em bị nhức ở chỗ tiêm cánh tay. Như vậy có nguy hiểm không ạ?
Xem thêm
Slide item
Các triệu chứng uốn ván ở người lớn
Uốn ván là một bệnh lý nhiễm trùng cấp tính nguy hiểm, có nguy cơ gây tử vong cho người bệnh. Uốn ván có thể xảy ra ở mọi đối tượng, mọi lứa tuổi, thường gặp ở những vùng nông nghiệp và những người thường phải tiếp xúc với các nguồn lây nhiễm. Vì vậy việc tìm hiểu về căn bệnh này và các triệu chứng ban đầu của uốn ván sẽ góp phần bảo vệ người bệnh khỏi nguy cơ tử vong.
Xem thêm
Slide item
Tiêm uốn ván cho bà bầu tuần 13-14 có an toàn?
Tiêm uốn ván khi mang thai là điều vô cùng quan trọng, bởi nó sẽ giúp tăng sức kháng khuẩn, bảo vệ sức khỏe cho cả mẹ bầu và thai nhi. Với phụ nữ lần đầu mang thai, cần tiêm uốn ván bầu trong 3 tháng giữa thai kỳ. Vậy, khi bà bầu tiêm ở tuần 13-14 thì có an toàn không?
Xem thêm
Slide item
Phòng ngừa uốn ván rốn ở trẻ sơ sinh
Uốn ván rốn sơ sinh là bệnh nguy hiểm thường gặp ở trẻ sơ sinh, có tỷ lệ tử vong cao. Bệnh do trực khuẩn uốn ván gây ra, loại vi khuẩn này xâm nhập vào cơ thể gây bệnh uốn ván qua vết cắt dây rốn. Vậy làm gì để phòng ngừa uốn ván rốn ở trẻ sơ sinh?
Xem thêm
Slide item
Tiêm uốn ván bà bầu muộn có ảnh hưởng gì không?
Bên cạnh yếu tố dinh dưỡng và nghỉ ngơi, tiêm phòng là biện pháp không thể thiếu trong quá trình mang thai. Tiêm uốn ván giúp bà bầu tăng cường khả năng miễn dịch, giúp bảo vệ sức khỏe cho cả mẹ và bé. Tuy nhiên vì nhiều lý do, bà bầu quên 1 mũi tiêm hoặc tiêm uốn ván bầu muộn. Vậy tiêm uốn ván mũi 2 muộn có sao không?
Xem thêm
Slide item
Đã tiêm uốn ván bị dẫm phải đinh rỉ sét liệu có sao không?
Em chào bác sĩ! Em năm nay học lớp 11, trước đây năm lớp 9 em từng đi chích ngừa uốn ván. Mới hôm qua em có quẹt trúng một cây đinh có dấu hiệu rỉ sét trong nhà và bị tróc da, rớm máu (vết thương nhỏ và không sâu lắm).
Xem thêm
Slide item
Đang tiêm vắc-xin 6 in 1 chuyển sang vắc-xin 5 in 1 có được không?
Bé nhà em đã tiêm 1 mũi vắc-xin viêm gan B sau khi sinh 24h, đến tháng thứ 2 và 3 em có cho bé tiêm 2 liều 6in1 của pháp nhưng đến tháng thứ 4 đi tiêm thì được nhân viên bên trung tâm tiêm chủng tư vấn là bé đã được tiêm 1 mũi sau sinh và 2 lần tiêm sau đó rồi thì lần này chỉ cần tiêm 1 liều 5in1 nữa là được. Bác sĩ cho em hỏi, đang tiêm vắc-xin 6 in 1 chuyển sang vắc-xin 5 in 1 có được không?
Xem thêm
Slide item
Trẻ bị đinh làm xước da có cần tiêm phòng uốn ván không?
Gia đình em có cháu gái sinh ngày 24/11/2015. Bé đã tiêm vắc-xin 6 trong 1 mũi 1 vào ngày 16/02/2016 và chích nhắc lại mũi 5 vào ngày 13/09/2020. Ngày 23/08/2021, bé bị xước đinh, chảy máu ở chân. Bác sĩ cho em hỏi, trẻ bị đinh làm xước da có cần tiêm phòng uốn ván không? Em cám ơn!
Xem thêm
Câu chuyện khách hàng Thông tin sức khỏe