Chủ đề Vacxin 5 trong 1
Chủ đề Vacxin 5 trong 1
Trang chủ Chủ đề Vacxin 5 trong 1

Danh sách bài viết

Slide item
Thay mũi tiêm 5 trong 1 lần 3 bằng mũi tiêm bại liệt IPV có đáng lo?
Bác sĩ cho em hỏi, bé nhà em được 5 tháng 10 ngày. Hôm nay đi tiêm chủng mũi 5in1 lần 3 nhưng y tá ở trạm y tế lại tiêm mũi bại liệt IPV, vậy có ảnh hưởng gì tới bé không ạ? Bác sĩ tư vấn giúp em ạ. Cảm ơn bác sĩ.
Xem thêm
Slide item
Trẻ từng sốc phản vệ vắc-xin 5 trong 1 có nên tiêm lại vắc-xin này không?
Bé nhà em sinh ngày 19/11/2019. Bé từng bị sốc phản vệ khi tiêm vắc-xin 5 trong 1 mũi đầu tiên nên em chuyển qua tiêm cho bé vắc-xin 6 trong 1 mũi 2 và 3. Bác sĩ cho em hỏi, trẻ từng sốc phản vệ vắc-xin 5 trong 1 có nên tiêm lại vắc-xin này không? Hiện giờ bé đã đủ 18 tháng tuổi ạ.
Xem thêm
Slide item
Đau nửa cổ bên trái sau khi bị trầy xước do tai nạn có phải dấu hiệu của bệnh uốn ván không?
Cách đây 3 tháng tôi bị tai nạn, trầy xước rất nhiều và đã tiêm vắc-xin phòng uốn ván, 2 hôm trước tôi bị tai nạn và đến tối tôi mới rửa vết thương, hôm nay tôi thấy nửa cổ bên trái bị đau. Tôi muốn hỏi bác sĩ là đau nửa cổ bên trái sau khi bị trầy xước do tai nạn có phải dấu hiệu của bệnh uốn ván không? Tôi có phải tiêm vắc-xin ngừa uốn ván nữa không? Xin cảm ơn!
Xem thêm
Slide item
Cả gia đình bạn có thể khỏe mạnh nhờ tiêm phòng bệnh đầy đủ và ý thức chủ động giữ gìn sức khỏe
Các thành viên gia đình, đặc biệt là các con chị Đinh Thị Huê (ở TP Hải Phòng) đã có một sức khỏe tốt nhờ việc chị luôn chủ động cho con có ý thức giữ gìn sức khỏe tốt, tiêm chủng đầy đủ các mũi tiêm theo khuyến cáo của bác sĩ. “Khi bạn đi tiêm chủng thì không chỉ bảo vệ được bản thân khỏi nguy cơ nhiễm nhiều căn bệnh nguy hiểm mà còn bảo vệ gia đình và cộng đồng nhờ việc ngăn cản virus lây truyền sang người khác, tạo nên nên sức miễn dịch cộng đồng” - BS Trần Thị Linh Chi – Trưởng khoa Nhi, Sơ sinh, Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Hải Phòng cho biết.
Xem thêm
Slide item
Vi khuẩn Hib: Nguyên nhân hàng đầu gây viêm phổi, viêm màng não ở trẻ
Vi khuẩn Hib (Haemophilus Influenzae type b) là vi khuẩn gây bệnh viêm phổi nặng, viêm màng não và các bệnh xâm lấn khác diễn ra ở trẻ dưới 5 tuổi. Vi khuẩn Hib có thể xâm lấn vào các bộ phận của cơ thể thường không có vi trùng như dịch tủy sống, gây viêm màng não hoặc máu, gây nhiễm khuẩn huyết. Bệnh xâm lấn thường nặng, cần điều trị tại bệnh viện và đôi khi có thể dẫn đến tử vong. Do đó, Tổ chức Y tế Thế giới khuyến cáo, vắc-xin là công cụ duy nhất có khả năng ngăn ngừa phần lớn các bệnh nặng do vi khuẩn Hib gây ra.
Xem thêm
Slide item
Xuất hiện cục cứng lớn trên đùi sau khi tiêm phòng là do đâu?
Chào bác sĩ. Bé nhà em được 3 tháng tuổi. Em đưa bé đi tiêm mũi 5 trong 1, khi về bé không sốt nhưng xuất hiện cục cứng lớn trên đùi, cục cứng đó đã được 7 ngày rồi mà không tiêu. Bé ăn ngủ bình thường. Bác sĩ cho em hỏi bé có bị làm sao không ạ? Mong bác sĩ tư vấn giúp em, em xin cảm ơn.
Xem thêm
Slide item
Chẩn đoán, điều trị và phòng bệnh bạch hầu (Phần 1)
Bệnh bạch hầu lây qua đường hô hấp (từ cuối thời kỳ nung bệnh), do tiếp xúc với dịch tiết đường hô hấp hoặc các dịch tiết nhỏ bắn ra không khí, lây qua đồ dùng, quần áo, đồ chơi, thức ăn có dính dịch tiết. Đây là căn bệnh vô cùng nguy hiểm, dễ lây lan thành dịch, nếu không điều trị kịp thời có thể khiến người bệnh tử vong.
Xem thêm
Slide item
Chẩn đoán, điều trị và phòng bệnh bạch hầu (Phần 3)
Hiện nay, thuốc điều trị bạch hầu chủ yếu được làm từ huyết thanh ngựa, thuốc kháng độc tố bạch hầu làm từ huyết thanh người còn rất hiếm. Phát hiện và điều trị bệnh bạch hầu sớm là then chốt, đây là bệnh cần nhập viện để điều trị và cách ly càng sớm càng tốt.
Xem thêm
Slide item
Chẩn đoán, điều trị và phòng bệnh bạch hầu (Phần 2)
Những biểu hiện ban đầu của bệnh bạch hầu có thể bị nhầm lẫn với một số căn bệnh khác, điều này làm mất đi “thời gian vàng” để điều trị và nâng mức nguy hiểm cho người bệnh. Do vậy, biết được những dấu hiệu bệnh bạch hầu là điều vô cùng quan trọng.
Xem thêm
Slide item
Vắc-xin Pentaxim 0,5ml (Pháp)
Vắc-xin Pentaxim 0,5ml được sản xuất bởi hãng Sanofi của Pháp. Pentaxim 0,5ml là vắc-xin 5 trong 1 phòng ngừa các bệnh Bạch hầu - Uốn ván - Ho gà - Bại liệt- Hib.
Xem thêm
Slide item
Tìm hiểu về loại virus là tác nhân gây bệnh bại liệt
Với đặc tính dễ lây, có khả năng sống lâu ở ngoài môi trường, virus bại liệt có khả năng gây ra các dịch bệnh lớn. Bệnh bại liệt có thể gây liệt chi không hồi phục, liệt nửa người, ở mức độ tối đa có thể gây liệt tủy sống, liệt hành tủy, suy hô hấp và tử vong.
Xem thêm
Slide item
Vắc-xin 5 trong 1, 6 trong 1 có ngừa được phế cầu khuẩn?
Hiện nay, trong vắc-xin 5 trong 1 và vắc-xin 6 trong 1 được tích hợp dưới dạng 1 mũi tiêm trong đó có thể phòng ngừa bệnh bạch hầu, ho gà, uốn ván, bại liệt và viêm màng não, viêm phổi do vi khuẩn Hib gây ra. Điều này giúp giảm số mũi tiêm, lần tiêm và giảm đau cho trẻ nhỏ.
Xem thêm
Câu chuyện khách hàng Thông tin sức khỏe