Chủ đề Chụp X-quang phổi
Chủ đề Chụp X-quang phổi
Trang chủ Chủ đề Chụp X-quang phổi

Danh sách bài viết

Slide item
Trẻ bị ho kéo dài có ảnh hưởng đến phổi không?
Bé gái nhà em được hơn 3 tuổi. Kể từ tháng 1/2021 đến nay, bé hay bị ho lặt vặt. Lúc đầu bé bị cảm ho, sổ mũi. Sau đó, bé cứ bị ho, ho không nhiều nhưng hay ho lặt vặt vài tiếng, có lúc ho thường xuyên. Bé có 1 vài lần bị cảm ho sổ mũi và 1 lần bị sốt siêu vi. Em có đưa bé đi khám, xét nghiệm máu, bác sĩ chẩn đoán là viêm họng và có uống thuốc. Tuy nhiên, bé vẫn không khỏi dứt điểm được mà vẫn bị ho lắt nhắt. Bé vẫn ăn uống, chơi và phát triển bình thường, cân nặng hiện tại là 18,5kg. Cho em hỏi trẻ bị ho kéo dài có ảnh hưởng đến phổi không
Xem thêm
Slide item
Uống thuốc điều trị lao không khỏi, xét nghiệm đờm âm tính, chụp X-quang lao còn ở phổi cần phải làm gì?
Chào bác sĩ! Cháu bị mắc bệnh lao phổi này cháu đã uống hết thuốc do chương trình phòng chống lao phát miễn phí nhưng vẫn không khỏi. Khi đi kiểm tra cháu xét nghiệm đờm thì có kết quả là âm tính, tuy nhiên cháu chụp X-quang phổi vẫn còn bị lao ở phổi. Vậy bác sĩ cho cháu hỏi uống thuốc điều trị lao không khỏi, xét nghiệm đờm âm tính, chụp X-quang lao còn ở phổi cần phải làm gì? Mong bác sĩ tư vấn và giải đáp. Cháu xin chân thành cảm ơn!
Xem thêm
Slide item
Vì sao lại xuất hiện sẹo xơ ở phổi?
Chào bác sĩ! Gần đây tôi cảm thấy rất tức ngực nhưng không khó thở. Tôi đi khám ở phòng khám có điện tim thì bình thường, chụp x-quang phổi thì bác sĩ bảo có một sẹo xơ đã lành.
Xem thêm
Slide item
Qua CT, X-quang có chẩn đoán chính xác được viêm phổi áp xe và ung thư phổi hay không?
Bố em 42 tuổi, bị viêm phổi đông đặc áp xe hóa. Hiện ông đang điều trị tại bệnh viện được 3 ngày. Bác sĩ cho em hỏi qua CT, X-quang có chẩn đoán chính xác được viêm phổi áp xe và ung thư phổi hay không? Hiện bố em chưa làm xét nghiệm sinh thiết. Xin bác sĩ tư vấn giúp em về tình trạng của bố em. Em xin cảm ơn.
Xem thêm
Slide item
Cảm giác nóng ran nhẹ ở 2 chân 2 tay là dấu hiệu bệnh gì?
Em bị cảm giác phừng phừng (nóng ran nhẹ ở 2 chân và tay) cả tháng nay. Em đã chụp X-quang (các nhánh phế huyết quản hai bên tăng đậm) và xét nghiệm máu (bình thường). Bác sĩ cho em hỏi cảm giác nóng ran nhẹ ở 2 chân 2 tay là dấu hiệu bệnh gì? Em cảm ơn bác sĩ.
Xem thêm
Slide item
Ý nghĩa chỉ số Cyfra 21 – 1?
Kết quả xét nghiệm Cyfra 21-1 của em năm 2019 là 3,56, năm 2020 là 4,26. Bác sĩ cho em hỏi ý nghĩa chỉ số Cyfra 21 – 1? Dựa theo kết quả trên, em có nguy cơ bị bệnh gì? Tình trạng bệnh lý như thế nào? Em cảm ơn bác sĩ.
Xem thêm
Slide item
Sốt cao 39.5 độ, khạc đờm ra máu kèm đau cơ là dấu hiệu bệnh gì?
Cháu bị sốt cao 39,5 độ, đau rát họng, đau đầu, đau cơ, khạc đờm ra máu, mệt mỏi. Bác sĩ cho cháu hỏi sốt cao 39.5 độ, khạc đờm ra máu kèm đau cơ là dấu hiệu bệnh gì? Cháu cảm ơn bác sĩ.
Xem thêm
Slide item
Chế độ ăn uống, cách điều trị xơ hóa và vôi hóa phổi?
Tôi chụp X- quang phổi bị xơ hoá và bị vôi hóa phổi. Bác sĩ cho tôi hỏi chế độ ăn uống, cách điều trị xơ hóa và vôi hóa phổi? Tôi cảm ơn bác sĩ.
Xem thêm
Slide item
Chỉ số xét nghiệm CYFRA 21-1 giúp chẩn đoán bệnh gì?
Tôi đi khám sức khỏe định kỳ, xét nghiệm máu có chỉ số CYFRA 21-1 là 4.78, cao hơn mức cho phép 3.3 . Bác sĩ cho biết, chỉ số xét nghiệm CYFRA 21-1 giúp chẩn đoán bệnh gì, cách chữa trị ra sao?
Xem thêm
Slide item
Điều trị tràn dịch màng phổi như thế nào?
Bác sĩ cho em hỏi điều trị tràn dịch màng phổi như thế nào
Xem thêm
Slide item
Điều gì gây ra đau ngực và nôn mửa?
Đau trong ngực có thể được mô tả như bóp hoặc nghiền nát, cũng như cảm giác nóng. Có nhiều loại đau ngực và nhiều nguyên nhân khác nhau gây ra, một số nguyên nhân không được coi là nghiêm trọng. Tuy nhiên, đau ngực cũng có thể là một triệu chứng của cơn đau tim. Vậy điều gì gây ra đau ngực và nôn mửa?
Xem thêm
Slide item
Chụp X-quang tim phổi xuất hiện quai động mạch chủ nổi nghĩa là gì?
Chào bác sĩ! Hôm trước, tôi đi chụp X-quang kỹ thuật số tim phổi và có kết quả là quai động mạch chủ nổi. Vậy tôi bị làm sao ạ? Mong bác sĩ giải đáp giúp, xin cảm ơn!
Xem thêm
Câu chuyện khách hàng Thông tin sức khỏe