Chủ đề Nội tiêu hoá
Chủ đề Nội tiêu hoá
Trang chủ Chủ đề Nội tiêu hoá

Danh sách bài viết

Slide item
Điều trị viêm loét dạ dày bằng thuốc sau bao lâu là khỏi?
Chào bác sĩ, em bị trào ngược dạ dày và viêm loét dạ dày ạ. Em có đi khám và được bác sĩ kê đơn uống thuốc. Tuy nhiên, em đã uống 2 ngày nay mà vẫn chưa hết đau dạ dày, em còn bị buồn nôn nữa ạ. Vậy sau bao lâu thì bệnh tình mới đỡ ạ?
Xem thêm
Slide item
Tại sao uống thuốc điều trị trào ngược dạ dày lại gây đau nhức xương khớp?
Xin chào bác sĩ! Em đang bị trào ngược dạ dày và đang sử dụng thuốc để điều trị bệnh ạ. Tuy nhiên, khi em uống thuốc được hai ngày, xương cốt trong người bắt đầu đau nhức. Vậy em có nên ngưng uống thuốc hay tiếp tục sử dụng ạ? Mong bác sĩ giải đáp giúp em, xin cảm ơn!
Xem thêm
Slide item
Tỷ lệ lây nhiễm HP từ cha mẹ sang con cái có cao không?
Thưa bác sĩ! Hai vợ chồng em đều bị HP và hiện đang có 2 con nhỏ. Chúng em đang rất lo lắng không biết có lây nhiễm sang cho hai bé không ạ. Bởi vì, qua quan sát em thấy hai bé ăn uống và tiêu hoá đều tốt, không bị đau bụng. Nhưng em vẫn khá lo lắng, nếu có thể test HP cho trẻ em
Xem thêm
Slide item
Chỉ số Pepinogen trong dạ dày như thế nào là bình thường?
Chào bác sĩ, Cháu đi khám, kết quả xét nghiệm có chỉ số pepinogen trong dạ dày của cháu như thế này có sao không ạ? Pep | là 65.70 ng/ml Pep || là 24.40Tỉ số pep |/|| là 2.69. Bác sĩ cho cháu hỏi chỉ số Pepsinogen trong dạ dày như thế nào là bình thường? Cháu xin cảm ơn ạ.
Xem thêm
Slide item
Phương pháp điều trị viêm loét trực tràng chảy máu là gì?
Tôi bị viêm loét trực tràng chảy máu đã điều trị 1 năm thuốc đông y, sau đó gần 1 năm tây y (sử dụng pentasa dạng nước), khi có thuốc thì bình thường, dừng 2-3 ngày loét chảy lại tiếp tục. Hiện tại, tôi dùng pentasa dạng nhét hậu môn bệnh càng nặng hơn. Tôi muốn hỏi phương pháp điều trị viêm loét trực tràng chảy máu là gì
Xem thêm
Slide item
Phương pháp giảm tình trạng trào ngược dạ dày mỗi khi căng thẳng?
Trước đó cháu đã điều trị khỏi viêm dạ dày. Nhưng mỗi lần cháu căng thẳng thì cảm giác bị trào ngược nóng rát vùng ức. Nhưng khi đi nội soi dạ dày thì bác sĩ bảo tình trạng dạ dày của cháu bình thường vậy bây giờ cháu có nên đi khám ở khoa thần kinh để điều trị về vấn đề tâm lý hay không ạ? Do bị trào ngược nên cháu bị viêm họng mãn tính. Bác sĩ cho cháu hỏi phương pháp giảm tình trạng trào ngược dạ dày mỗi khi căng thẳng
Xem thêm
Slide item
Táo bón nên sử dụng thuốc gì và chế độ ăn uống ra sao?
Trước đây em không đi vệ sinh hàng ngày nhưng vẫn đi thường xuyên, phân mềm và dễ đi, nhưng khoảng 3 tháng trước em có uống vitamin có chứa thành phần sắt thì bắt đầu bị táo bón, phân cứng và to hơn bình thường nhiều, phải rặn mạnh mỗi khi đi vệ sinh. Em có uống nước và ăn rau nhiều nhưng không đỡ nên em đã ngưng uống thuốc sau khoảng 2 tuần sử dụng nhưng tình trạng táo bón vẫn tiếp diễn. Em phải ăn nhiều rau hơn bình thường, và các thực phẩm nhuận tràng như chuối, bơ thì mới đi vệ sinh dễ nhưng không duy trì được thường xuyên và hay bị táo lại. Hôm qua là 3 ngày em không đi được, mặc dù cảm nhận được phân nhưng chắc vì to nên nó không đẩy ra ngoài được nên em phải uống thuốc nhuận tràng cấp tốc mới đi vệ sinh được. Tình trạng này khiến em lo lắng không biết táo bón nên sử dụng thuốc gì và chế độ ăn uống ra sao để trị dứt bệnh ạ
Xem thêm
Slide item
Nguyên nhân khó tiêu, thức ăn bị ứ ở thực quản ngay cổ họng là gì?
Khoảng 1 năm rưỡi trở lại đây em bắt đầu xuất hiện trạng thái đầy bụng, khó tiêu và thức ăn bị ứ ở thực quản ngay cổ họng và thi thoảng còn bị sặc thức ăn và nước bọt đột ngột ạ. Triệu chứng này xuất hiện khi em ăn cơm và thức ăn quá 1 bát cơm hoặc ăn thêm thức ăn sau 1 bát cơm đó ạ. Nếu như em chỉ ăn 1 bát và dừng lại thì vẫn có thể ăn thêm trái cây hoặc uống thêm nước nhưng tuyệt đối không ăn thêm được tinh bột và protein ạ. Cân nặng của em vẫn ở trong mức bình thường có giảm nhẹ 2 cân từ khi xuất hiện tình trạng đó. Và cơ thể thường xuyên trong trạng thái mệt cảm giác thiếu đường và cần bổ sung đồ ngọt như sữa hoặc kẹo mới tỉnh táo được ạ. Em có bắt mạch đông y thì cơ thể em bị hàn nặng nên lưu thông khí huyết kém và từng điều trị thiểu năng tuần hoàn não do suy nhược cơ thể vì thức khuya dài ngày ạ. Bác sĩ cho em hỏi nguyên nhân khó tiêu, thức ăn bị ứ ở thực quản ngay cổ họng là gì
Xem thêm
Slide item
Sốt, đau bụng kèm tiểu buốt là triệu chứng của bệnh gì?
Hiện cháu đang bị sốt và kèm theo đau bụng dữ dội, khi nằm im và co người lại không có cảm giác đau, nhưng khi xoay chuyển người thì lại đau dữ dội, đứng dậy đi vệ sinh cũng rất đau và kèm theo tiểu buốt. Bác sĩ cho cháu hỏi sốt, đau bụng kèm tiểu buốt là triệu chứng của bệnh gì và khắc phục tình trạng này như thế nào ạ?(cháu bị đau tầm 2, 3 ngày rồi ạ)
Xem thêm
Slide item
Nguyên nhân tiêu chảy là do đâu?
Em bị tiêu chảy đã 1 - 2 tháng, và không có các dấu hiệu như đau bụng, đi vệ sinh liên tục... Mỗi ngày em đi vệ sinh 1 lần, phân thường lỏng, đôi khi là nước và có mùi tanh. Không biết nguyên nhân tiêu chảy là do đâu
Xem thêm
Slide item
Khó đi ngoài, phân nát, sống là triệu chứng bệnh gì?
Khoảng hơn 1 tháng nay em ăn uống bình thường, không đau bụng nhưng rất khó đi ngoài,có lúc buồn đi nhưng khi vào nhà vệ sinh ngồi lại không đi được hoặc đi được ít, rất khó chịu. Ban đầu là những đợt đau bụng tiêu chảy không rõ lý do, còn bây giờ lại là khó đi hoặc đi lượng cực kì ít. Nhiều khi em phải rặn mới ra, phân không thành hình mà lại nát hoặc táo. Em đã uống men tiêu hoá mà chỉ đỡ thời gian đầu là giúp em đi ngoài được (nhưng vẫn phân nát, sống), còn hiện tại em có cảm giác uống vào vẫn không mấy tác dụng nữa. Bác sĩ cho em hỏi khó đi ngoài, phân nát, sống là triệu chứng bệnh gì
Xem thêm
Slide item
Polyp đại tràng 1.8 cm có nguy hiểm không?
Em mới sinh bé được tròn 3 tháng. 2 tháng trước có triệu chứng đau bụng như đau bụng kinh kéo dài 1 tuần và em có đi xét nghiệm soi cuống đại tràng và phát hiện 1 polyp đại tràng có kích thước 1.8cm. Bác sĩ có khuyên em vì mới sinh bé nên đợi bé được 6 tháng thì đi cắt sau. Em dạo này thi thoảng hay thấy đau bụng khó chịu kèm buồn nôn, có ngày 1 ngày đi đại tiện 3 - 4 lần. Sữa thì đột nhiên ít đi không đủ cho bé bú, em không biết có phải do bệnh này ảnh hưởng không? Bác sĩ cho em hỏi polyp đại tràng 1.8 cm có nguy hiểm không
Xem thêm
Câu chuyện khách hàng Thông tin sức khỏe