Chủ đề Sức khỏe trẻ em
Chủ đề Sức khỏe trẻ em
Trang chủ Chủ đề Sức khỏe trẻ em

Danh sách bài viết

Slide item
Trẻ sơ sinh không có thóp thở có nguy hiểm không?
Chào bác sĩ ạ. Hiện bé nhà em mới sinh ra đã không thấy thóp thở như vậy có sao không ạ? Cảm ơn bác sĩ.
Xem thêm
Slide item
Trẻ xuất hiện hạt ở quả cà và bìu có bị làm sao không?
Bác sĩ cho em hỏi, con trai em được 2 tháng 8 ngày và cháu mới xuất hiện thêm một hột ở trên 2 quả cà ở bìu và có biểu hiện kém ăn kèm theo, liệu cháu nhà em bị làm sao ạ?
Xem thêm
Slide item
Trẻ 35 ngày tuổi bị rung giật tay chân có nguy cơ ung thư không?
Bác sĩ cho em hỏi. Con em được 35 ngày tuổi bị rung giật tay chân, bác sĩ chỉ định chụp CT. Vậy bé có nguy cơ ung thư sau này không ạ? Mong bác sĩ giúp đỡ ạ!
Xem thêm
Slide item
Bé trai 6 tuổi đại tiện lẫn máu tươi có nguy hiểm không?
Tôi có con trai 6 tuổi, trong khoảng thời gian 1 tháng nay sau khi đi vệ sinh nặng xong thì con có ra máu tươi và có phần thì lại đông và kéo chảy xuống. Bình thường con đi ngoài khoảng cách là gần như 2 ngày đi 1 lần. Tôi muốn bác sĩ tư vấn xem bé trai 6 tuổi đại tiện lẫn máu tươi có nguy hiểm không?
Xem thêm
Slide item
Trẻ sơ sinh khó đi ngoài do đâu?
Chào bác sĩ. Bé nhà em 1 tháng 17 ngày, mỗi lần muốn đi ngoài là rặn đỏ mặt, khóc rất lâu, đi rất ít thường bị đi són liên tục là bị sao ạ? Màu phân em thấy bình thường. Cảm ơn bác sĩ đã chia sẻ.
Xem thêm
Slide item
[Vinmec - Hỏi đáp cùng chuyên gia] Số 02: Sức khỏe trẻ em mùa nắng nóng (Phần 1)
Thời tiết nắng nóng khiến trẻ nhỏ dễ bị mất nước và điện giải do cơ thể tiết ra nhiều mồ hôi để giải nhiệt. Do sức đề kháng còn non yếu, trẻ rất dễ mắc các bệnh về hô hấp, tiêu hóa... Việc chăm sóc sức khỏe trẻ em mùa nắng nóng đúng cách sẽ giúp trẻ thích nghi tốt với thời tiết và tăng sức đề kháng với những tác nhân gây hại xung quanh.
Xem thêm
Slide item
[Vinmec - Hỏi đáp cùng chuyên gia] Số 02: Sức khỏe trẻ em mùa nắng nóng (Phần 3)
Thời tiết nắng nóng khiến cơ thể trẻ nhỏ phải tiết ra nhiều mồ hôi để giải nhiệt, nếu không được chăm sóc đúng cách, bé rất dễ bị mất nước và điện giải. Cùng với đó, hệ miễn dịch của trẻ chưa được hoàn thiện là nguyên nhân khiến các bệnh mùa nắng nóng như tay chân miệng, sốt xuất huyết, viêm màng não...dễ lây lan và bùng phát thành dịch.
Xem thêm
Slide item
[Vinmec - Hỏi đáp cùng chuyên gia] Số 02: Sức khỏe trẻ em mùa nắng nóng (Phần 2)
Sốt cao, tay chân miệng, viêm màng não...là những bệnh có thể đe dọa sức khỏe trẻ em mùa nắng nóng. Dưới đây là những câu hỏi liên quan đến vấn đề sức khỏe trẻ em mùa nắng nóng được các bác sĩ chuyên khoa Nhi tại Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec giải đáp.
Xem thêm
Slide item
Bị đau chân và đùi nên đi khám ở đâu?
Xin chào bác sĩ ạ. Con tôi năm nay 7 tuổi (bé trai) dạo gần đây cháu hay kêu đau chân phần cổ chân và phần đùi. Khi đón cháu tan học chiều hay kêu đau như vậy và tối về nhà cũng đau cả hai chân chỗ mắt cá chân. Tôi không biết liệu cháu có bị làm sao không, xin bác sĩ tư vấn giúp ạ. Nếu phải đi khám thì khám ở đâu ạ? Cảm ơn bác sĩ!
Xem thêm
Slide item
Trẻ bị thoát vị thành bụng uống thuốc có khỏi không?
Bé nhà mình đi khám ở bệnh viện được bác sĩ nói bị thoát vị thành bụng nhưng không cho mổ thành bụng liền mà cho thuốc về uống một tháng sau mới khám lại. Hiện tại mình đang rất lo, bác sĩ có thể tư vấn giúp mình được không ạ?
Xem thêm
Slide item
Bị bại não 10 năm nên dùng thuốc gì để giảm cơn co cứng
Thưa bác sĩ. Con tôi bị bại não thể co cứng từ bé đến nay đã 10 năm. Hiện tại cháu xuất hiện cơn co cứng liên tục. Tôi muốn nhờ bác sĩ tư vấn giúp tôi nên cho con uống thuốc gì để cải thiện các cơn co cứng hiện tại của cháu ạ. Chân thành cảm ơn bác sĩ!
Xem thêm
Slide item
Chấy trông như thế nào? Cách trẻ em mắc phải chấy?
Trẻ bị chấy là hiện tượng thường gặp, đặc biệt là trẻ trong độ tuổi mẫu giáo và tiểu học. Nếu không biết cách diệt chấy ở trẻ em hiệu quả, chấy sẽ sinh sản và lây lan rất nhanh làm ảnh hưởng đến chất lượng đời sống cũng như sức khỏe của trẻ sau này.
Xem thêm
Câu chuyện khách hàng Thông tin sức khỏe