Chủ đề Tiêu hóa gan mật
Chủ đề Tiêu hóa gan mật
Trang chủ Chủ đề Tiêu hóa gan mật

Danh sách bài viết

Slide item
Trẻ sơ sinh bị men gan tăng do đâu?
Cháu nhà em hơn tháng tuổi bị cúm đi xét nghiệm máu bác sĩ bảo men gan cao 200, nên làm xét nghiệm dịch vụ vinmec thì do virus CMV. Vậy bác sĩ cho cháu hỏi trẻ sơ sinh bị men gan tăng do đâu?
Xem thêm
Slide item
Triệu chứng đau tức ngực lan xuống eo kèm buồn nôn cảnh báo bệnh gì?
Chào bác sĩ! Vào giữa tháng 7 em có biểu hiện đau nóng ngực trái, hay ợ hơi và buồn nôn, em đã đi khám khoa nội tổng quát tại phòng khám gần nhà và được bác sĩ cho xét nghiệm máu và siêu âm tim (em bị hở van 3 lá). Kết quả được chẩn đoán là trào ngược dạ dày. Sau 1 tháng uống thuốc thì không khỏi và có tiến triển nặng hơn. Dạo này cơn đau ngực cũng nhiều hơn (như bị cắn) và lan tới ức vùng ngực trái kèm buồn nôn và đau luôn phần eo trái. Em muốn hỏi triệu chứng đau tức ngực lan xuống eo kèm buồn nôn cảnh báo bệnh gì? Cảm ơn bác sĩ!
Xem thêm
Slide item
Các tác dụng phụ của thuốc điều trị vi khuẩn HP
Helicobacter pylori (H. pylori) là một loại vi khuẩn có thể gây ra vết loét ở niêm mạc dạ dày hoặc phần trên của ruột non. Hiện nay, đã có nhiều loại thuốc có thể điều trị vi khuẩn HP. Liệu rằng uống thuốc điều trị HP có tác dụng gây phụ không?
Xem thêm
Slide item
Bị sỏi túi mật khi mang thai: Những điều cần biết
Những thay đổi trong suốt thai kỳ có thể ảnh hưởng đến hoạt động của túi mật. Mặc dù không phải tất cả phụ nữ mang thai đều ảnh hưởng đến túi mật, nhưng nếu xảy ra tình trạng này liên quan đến túi mật thì có thể gây ra những triệu chứng và biến chứng ảnh hưởng đến em bé trong bụng. Đặc biệt là tình trạng thai phụ bị sỏi túi mật khi mang thai.
Xem thêm
Slide item
Nhận diện cơn đau bụng do sỏi mật gây nên
Sỏi túi mật là bệnh thường gặp, đặc biệt ở những phụ nữ tuổi trung niên, thừa cân hoặc có nồng độ cholesterol trong máu cao. Thông thường, nếu sỏi túi mật nhỏ và không có triệu chứng đau thì không cần phẫu thuật. Ngược lại, khi sỏi túi mật gây đau thường được chỉ định phẫu thuật cấp cứu hoặc cắt túi mật lấy sỏi. Vậy làm sao để nhận diện dấu hiệu cơn đau sỏi mật để kịp thời xử trí?
Xem thêm
Slide item
Đau thượng vị dạ dày có nguy cơ bị ung thư dạ dày không?
Em bị đau thượng vị dạ dày kèm theo triệu chứng buồn nôn, nôn, sôi bụng, đi ngoài phân lỏng. Liệu em có bị nhiễm vi khuẩn HP và có nguy cơ bị ung thư dạ dày không ạ?
Xem thêm
Slide item
Viêm hang vị tá tràng
Em được chuẩn đoán là viêm hang vị tá tràng và được kê thuốc uống trong 3 ngày. Sau khi uống được 2 liều thuốc thì bị buồn nôn khó chịu trong người, cứ ăn hay uống là bị nôn ra liền.cho em hỏi nguyên nhân tại sao ạ?
Xem thêm
Slide item
Nang gan trái 11mm có nguy hiểm không?
Chào bác sĩ! Cho em hỏi: “Nang gan trái 11mm có nguy hiểm không?” Cảm ơn bác sĩ đã tư vấn và giải đáp!
Xem thêm
Slide item
Gan nhiễm mỡ nhiều, xơ gan hóa F1 cần phải làm gì?
Chào bác sĩ! Tôi đã đi siêu âm gan và được chẩn đoán bị gan nhiễm mỡ, xơ gan hóa F1. Hiện tại tôi vẫn chưa uống thuốc gì, sức khỏe ổn định và tiền sử đặt stent được 4 năm. Vậy bác sĩ cho tôi hỏi: “Gan nhiễm mỡ nhiều, xơ gan hóa F1 cần phải làm gì?” Cảm ơn bác sĩ đã tư vấn và giải đáp!
Xem thêm
Slide item
Có tiền sử bệnh trĩ, bị chảy máu hậu môn nhiều nhưng không có cảm giác đau rát có nguy hiểm không?
Chào bác sĩ! Ba của em đã có tiền sử bệnh trĩ lâu nhưng chưa có điều kiện để đi khám và chữa bệnh. Hôm nay, tự nhiên vùng hậu môn của ông bị ra máu rất nhiều nhưng không hề đau rát nên em rất lo lắng. Vậy bác sĩ cho em hỏi có tiền sử bệnh trĩ, bị chảy máu hậu môn nhiều nhưng không có cảm giác đau rát có nguy hiểm không? Mong bác sĩ tư vấn và giải đáp! Em xin chân thành cảm ơn!
Xem thêm
Slide item
Làm sao nhận diện dấu hiệu bệnh gan để điều trị sớm?
Lá gan của con người là một cơ quan kỳ diệu. Mỗi ngày, vai trò của gan là tạo ra mật, chuyển hóa các chất dinh dưỡng từ chế độ ăn uống, làm sạch độc tố ra khỏi máu, phân hủy chất béo, kiểm soát lượng đường trong máu và mức độ hormone, dự trữ sắt và nhiều hơn nữa. Do đó, khi có bệnh gan, người bệnh sẽ có các dấu hiệu hệ thống từ rất sớm và cần được phát hiện kịp thời, điều trị sớm bệnh gan để duy trì trọn vẹn chức năng gan về lâu dài.
Xem thêm
Slide item
Lưu ý gì khi giải nhiệt cho gan trong thời tiết nóng bức khó chịu
Thời tiết nóng bức khiến cơ thể con người sản sinh ra nhiều nhiệt lượng, da dễ bị nổi mụn, khô, nứt nẻ, sạm, nám... dẫn đến mất đi sự tự tin. Các yếu tố này đang gợi ý tình trạng nóng gan. Vậy khi giải nhiệt cho gan trong thời tiết nóng cần lưu ý những gì?
Xem thêm
Câu chuyện khách hàng Thông tin sức khỏe