......

Chảy máu âm đạo sau khi dùng thuốc tránh thai khẩn cấp nguyên nhân là gì?

Hỏi

Chào bác sĩ,

6 ngày trước, em có dùng thuốc tránh thai khẩn cấp. Hiện tại, em phát hiện ra máu kinh giữa chu kỳ, bụng dưới căng đau. Vậy bác sĩ cho em hỏi chảy máu âm đạo sau khi dùng thuốc tránh thai khẩn cấp nguyên nhân là gì? Em cảm ơn bác sĩ.

Khách hàng ẩn danh

Trả lời

Được giải đáp bởi Bác sĩ chuyên khoa II Nguyễn Thu Hoài - Khoa Sản, Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Times City.

Chào bạn,

Với câu hỏi “Chảy máu âm đạo sau khi dùng thuốc tránh thai khẩn cấp nguyên nhân là gì?”, bác sĩ xin giải đáp như sau:

Thuốc tránh thai khẩn cấp có bản chất là hormon nên có thể có tác dụng phụ gây rối loạn kinh nguyệt, tuy nhiên, hiệu quả tránh thai của thuốc tránh thai khẩn cấp không cao, bởi vậy bạn vẫn có thể có thai. Các dấu hiệu bạn mô tả là bất thường, bạn cần đi khám luôn tại cơ sở y tế để được siêu âm, xét nghiệm máu xem có rối loạn kinh nguyệt hay bị chửa ngoài tử cung hay không? Bạn có thể dùng biện pháp tránh thai khác có độ an toàn cao hơn, ít tác dụng phụ hơn như thuốc tránh thai, bao cao su,...

Nếu bạn còn thắc mắc về chảy máu âm đạo sau khi dùng thuốc tránh thai khẩn cấp, bạn có thể đến bệnh viện thuộc Hệ thống Y tế Vinmec để kiểm tra và tư vấn thêm. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Vinmec. Chúc bạn có thật nhiều sức khỏe.

Trân trọng!

Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải và đặt lịch khám tự động trên ứng dụng MyVinmec để quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.

162 lượt đọc

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan