......

Phát ban do tác dụng phụ của ARV phải làm gì?

Hỏi

Chào bác sĩ,

Hiện tại, em đang điều trị ARV nhưng em bị tác dụng phụ là phát ban trong thời gian dài. Em không biết là bây giờ nên dùng thuốc kháng virus nào để giảm tác dụng phụ hay thuốc nào khác để giảm phát ban không. Mong bác sĩ tư vấn cho em phát ban do tác dụng phụ của ARV phải làm gì? Em xin cảm ơn.

Khách hàng ẩn danh

Trả lời

Được giải đáp bởi Bác sĩ, Tiến sĩ Lê Xuân Luật - Bác sĩ truyền nhiễm, gan mật - Khoa Nội tổng hợp, Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Times City.

Chào bạn,

Với câu hỏi “Phát ban do tác dụng phụ của ARV phải làm gì?”, bác sĩ xin giải đáp như sau:

Tác dụng phụ của ARV là vấn đề thường gặp với người dùng và là vấn đề cần quan tâm của các bác sĩ điều trị, nếu phát ban do ARV, có thể là dị ứng thuốc. Tuy nhiên, nếu là dị ứng thuốc ARV thì sẽ rất nguy hiểm nếu để lâu dài, vì có thể dẫn đến các phản ứng quá mẫn, sốc phản vệ, tử vong. Ngoài ra còn có thể phát ban do các nhiễm trùng cơ hội. Khi có phát ban hay có bất cứ triệu chứng bất thường khi dùng ARV, bạn phải đi khám bởi bác sĩ chuyên khoa, hoặc bác sĩ kê đơn ARV cho bạn. Mục đích đi khám để đánh giá có thật sự là tác dụng phụ của ARV hay là bệnh lý nhiễm trùng cơ hội khác.

Nếu bạn còn thắc mắc về phát ban do tác dụng phụ của ARV, bạn có thể đến bệnh viện thuộc Hệ thống Y tế Vinmec để kiểm tra và tư vấn thêm. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Vinmec. Chúc bạn có thật nhiều sức khỏe.

Trân trọng!

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải ứng dụng MyVinmec để đặt lịch nhanh hơn, theo dõi lịch tiện lợi hơn và đặt tư vấn từ xa qua video với bác sĩ Vinmec mọi lúc mọi nơi.

936 lượt đọc

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan