Công dụng thuốc Cenafed

Thuốc Cenafed có thành phần hoạt chất chính là pseudoephedrine, đây là thuốc dùng trong điều trị các triệu chứng nghẹt mũi của bệnh cảm cúm. Mời bạn đọc theo dõi bài viết dưới đây để hiểu rõ hơn về loại thuốc này.

1. Thuốc Cenafed là thuốc gì?

Thuốc Cenafed là thuốc gì? Thuốc Cenafed (Oral) có dược chất là pseudoephedrine (được dùng đường uống). Ngoài thành phần chính, trong thuốc còn chứa các biệt dược như Biofed, Cenafed, Efidac 24 Pseudoephedrine, ...

Thuốc Cenafed có thể được bào chế ở dạng: dung dịch, Viên nang mềm, Xi-rô, viên nén, hỗn dịch.

2. Công dụng của thuốc Cenafed

Thuốc Cenafed có tác dụng lên hệ thần kinh giao cảm, dẫn tới công dụng làm thông mũi, giảm nghẹt mũi. Thuốc Cenafed được chỉ định để làm giảm nghẹt mũi hoặc xoang do cảm lạnh thông thường, viêm xoang và dị ứng phấn hoa và các dị ứng đường hô hấp khác. Thuốc Cenafed cũng được sử dụng để làm giảm ù tai do viêm tai hoặc nhiễm trùng.

3. Cách dùng và liều dùng thuốc Cenafed

Sau đây là thông tin liều dùng và cách dùng chung cho các thuốc chứa Pseudoephedrine:

  • Đối với bệnh nhân dùng viên nang giải phóng kéo dài pseudoephedrine: Người bệnh cần nuốt nguyên viên nang. Không nhai, chia nhỏ viên thuốc trước khi nuốt.
  • Đối với bệnh nhân dùng viên nén giải phóng kéo dài pseudoephedrine: Nuốt nguyên viên thuốc và không phá vỡ, nghiền nát, hoặc nhai viên thuốc trước khi nuốt.

Để giúp ngăn ngừa rối loạn giấc ngủ, hãy sử dụng liều pseudoephedrine cuối cùng của ngày cách một vài giờ trước khi đi ngủ.

Chỉ dùng pseudoephedrine theo chỉ dẫn. Không dùng liều nhiều hơn, thường xuyên và kéo dài hơn so với khuyến cáo trên nhãn (thường là 7 ngày) trừ khi có chỉ định tử bác sĩ.

Liều dùng của pseudoephedrine:

Liều dùng của pseudoephedrine khác nhau ở mỗi người, vì vậy cần tuân theo chỉ định của bác sĩ hoặc được hướng dẫn trên nhãn thuốc. Liều tham khảo trung bình của pseudoephedrine như sau:

Trường hợp nghẹt mũi hoặc xoang

Đối với dạng thuốc uống thông thường (viên nang, dung dịch uống, siro hoặc viên nén):

  • Người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên, liều 60mg cứ sau 4 đến 6 giờ, không dùng quá 240 mg pseudoephedrine trong 24 giờ.
  • Trẻ em từ 6 đến 12 tuổi tuổi, liều 30mg cứ sau 4 đến 6 giờ. Không dùng quá 120 mg pseudoephedrine trong 24 giờ.
  • Trẻ em từ 4 đến 6 tuổi tuổi 15 mg cứ sau 4 đến 6 giờ. Không dùng quá 60 mg pseudoephedrine trong 24 giờ.
  • Trẻ sơ sinh và trẻ em dưới 4 tuổi: không khuyến khích sử dụng cho đối tượng này.

Đối với dạng thuốc uống có tác dụng kéo dài (viên nang hoặc viên nén giải phóng kéo dài):

  • Người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên: dùng 120 mg pseudoephedrine mỗi 12 giờ, hoặc 240 mg mỗi 24 giờ. Không dùng quá 240 mg pseudoephedrine trong 24 giờ.
  • Trẻ sơ sinh và trẻ em dưới 12 tuổi: không khuyến khích sử dụng pseudoephedrine ở đối tượng này.

Nếu quên một liều chúng ta cần làm gì?

Nếu bạn bỏ lỡ một liều thuốc Cenafed, hãy dùng ngay khi nhớ ra càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu thời điểm bạn nhớ ra quên uống thuốc gần đến giờ dùng liều tiếp theo thì hãy bỏ qua liều đã quên và quay lại lịch dùng thuốc thông thường.

4. Tương tác của Cenafed với thuốc khác hay thực phẩm

Thuốc Cenafed có tương tác với những thuốc sau đây, vì vậy không khuyến khích sử dụng chung: Dihydroergotamine, Furazolidone, Iproniazid, Isocarboxazid, Linezolid, Xanh methylen, Coclobemide, Nialamid, Phenelzine, Procarbazine, Rasagiline, Safinamid, Selegiline, Tranylcypromine.

Sử dụng thuốc Cenafed với bất kỳ loại thuốc nào sau đây thường không được khuyến cáo, nhưng có thể được yêu cầu trong một số trường hợp. Nếu trường hợp cần thiết sử dụng 2 loại thuốc, bác sĩ có thể thay đổi liều hoặc tần suất sử dụng của một hoặc cả hai loại thuốc: Guanethidine, Iobenguane I 131, Iobenguane I 123, Methyldopa, Midodrine.

Tương tác thuốc Cenafed với thực phẩm / thuốc lá / rượu: Sử dụng rượu hoặc thuốc lá với một số loại thuốc cũng có thể gây ra tương tác,làm tăng hoặc giảm tác dụng thuốc.

Để tránh các tương tác thuốc xảy ra, người bệnh cần thông báo cho bác sĩ được biết về các loại thuốc, thảo dược, thực phẩm chức năng đang sử dụng để bác sĩ cân nhắc và kê đơn thuốc phù hợp.

5. Tác dụng phụ khi sử dụng thuốc Cenafed

Một số tác dụng không mong muốn có thể xảy ra khi sử dụng thuốc Cenafed cần đến sự can thiệp y tế:

Tác dụng hiếp gặp:

  • Thường phổ biến hơn khi sử dụng với liều cao: Co giật (co giật), ảo giác (nhìn, nghe hoặc cảm thấy những thứ không có ở đó), nhịp tim không đều hoặc chậm,khó thở
  • Triệu chứng quá liều thuốc: Co giật (co giật), thở nhanh, ảo giác (nhìn, nghe hoặc cảm thấy những thứ không có ở đó), tăng huyết áp, nhịp tim không đều (tiếp tục), Khó thở (nặng hoặc tiếp tục), nhịp tim chậm hoặc nhanh (nặng hoặc tiếp tục), hồi hộp bất thường, bồn chồn, hoặc phấn khích

Một số tác dụng phụ khi sử dụng Cenafed có thể xảy ra mà thường không cần chăm sóc y tế. Những tác dụng phụ này có thể biến mất trong quá trình điều trị khi cơ thể bệnh nhân tự điều chỉnh thuốc. Gặp bác sĩ để được tư vấn nếu bất kỳ tác dụng phụ nào sau đây tiếp tục hoặc gây khó chịu hoặc nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào về chúng:

  • Phổ biến hơn: Thần kinh bồn chồn, khó ngủ
  • Ít phổ biến: Đi tiểu khó hoặc đau, chóng mặt, nhịp tim nhanh, đau đầu, tăng tiết mồ hôi, buồn nôn hoặc nôn mửa, run sợ, xanh xao khác thường, yếu đuối.

Khi gặp các tác dụng không mong muốn nghiêm trọng, hãy gọi cấp cứu hoặc đưa bệnh nhân tới cơ sở y tế gần nhất để được xử trí kịp thời.

6. Những lưu ý khi sử dụng thuốc Cenafed

Trước khi chỉ định cho bệnh nhân sử dụng thuốc, bác sĩ sẽ cân nhắc giữa lợi ích và tác hại của thuốc đối với người bệnh, dựa vào những yếu tố sau:

  • Dị ứng: Bệnh nhân cần thông báo với bác sĩ nếu đã từng có bất kỳ phản ứng bất thường hoặc dị ứng với các thuốc chứa pseudoephedrine hoặc bất kỳ loại thuốc, thực phẩm, tác nhân nào khác.
  • Nhi khoa: Pseudoephedrine có thể gây ra tác dụng phụ ở trẻ em, đặc biệt là trẻ sơ sinh và sinh non hơn ở trẻ lớn và người lớn. Không dùng bất kỳ loại thuốc cảm không kê đơn (OTC) nào cho trẻ sơ sinh hoặc trẻ dưới 4 tuổi. Việc sử dụng các loại thuốc này ở trẻ nhỏ có thể gây ra những tác dụng phụ nghiêm trọng hoặc có thể đe dọa tính mạng.
  • Lão khoa: Thuốc chưa có nghiên cứu cụ thể ở người lớn tuổi, do đó có thể không biết được chúng có hoạt động giống như cách chúng tác dụng ở người trẻ tuổi hay không. Chưa có thông tin cụ thể so sánh việc sử dụng pseudoephedrine ở người cao tuổi với việc sử dụng thuốc này ở các nhóm tuổi khác.
  • Phụ nữ cho con bú: Các nghiên cứu cho thấy thuốc pseudoephedrine có nguy cơ tối thiểu đối với trẻ sơ sinh khi sử dụng trong thời gian cho con bú.
  • Các vấn đề y tế khác

Các vấn đề y tế khác có thể ảnh hưởng đến việc sử dụng thuốc Cenafed. Người bệnh cần phải thông báo với bác sĩ điều trị nếu có bất kỳ vấn đề y tế nào khác, đặc biệt là:

  • Sử dụng pseudoephedrine ở người bị bệnh đái tháo đường týp 2 có thể gây tăng đường huyết.
  • Tuyến tiền liệt mở rộng.
  • Bệnh tăng nhãn áp, hoặc người có khuynh hướng mắc bệnh tăng nhãn áp.
  • Bệnh tim hay bệnh mạch máu.
  • Pseudoephedrine có thể làm cho tình trạng cao huyết áp tồi tệ hơn.
  • Sử dụng pseudoephedrine ở những người có vấn đề tuyến giáp hoạt động quá mức có thể làm cho tình trạng tồi tệ hơn.

Thận trọng: Nếu các triệu chứng không cải thiện trong vòng 7 ngày dùng thuốc hoặc nếu bạn bị sốt cao thì hãy báo cho bác sĩ để được chẩn đoán điều trị đúng.

Lưu trữ: Bảo quản thuốc trong hộp kín ở nơi khô ráo, nhiệt độ phòng, tránh ánh sáng trực tiếp. Không để đóng băng thuốc.

Thuốc Cenafed có thành phần hoạt chất chính là pseudoephedrine, đây là thuốc dùng trong điều trị các triệu chứng nghẹt mũi của bệnh cảm cúm. Để đảm bảo hiệu quả sử dụng, người dùng cần tuân thủ theo đúng chỉ dẫn của bác sĩ, dược sĩ tư vấn.

Theo dõi website Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec để nắm thêm nhiều thông tin sức khỏe, dinh dưỡng, làm đẹp để bảo vệ sức khỏe cho bản thân và những người thân yêu trong gia đình.

Nguồn tham khảo: .drugs.com

Bài viết này được viết cho người đọc tại Sài Gòn, Hà Nội, Hồ Chí Minh, Phú Quốc, Nha Trang, Hạ Long, Hải Phòng, Đà Nẵng.

44 lượt đọc

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan