Công dụng thuốc mexcold plus

Thuốc Mexcold plus là một loại thuốc giảm đau có thành phần phối hợp, được sử dụng để làm giảm các triệu chứng đau từ nhẹ tới vừa. Để hiểu hơn về công dụng của thuốc, bạn hãy tham khảo thông tin về thuốc qua bài viết dưới đây.

1. Thuốc Mexcold plus công dụng gì?

Thành phần chính của thuốc Mexcold là Acetaminophen (paracetamol) 500mg và Cafein 65mg. Được bào chế dưới dạng viên nén.

Có tác dụng làm giảm đau - hạ sốt. Thuốc có tác dụng do tác dụng lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tăng toả nhiệt do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên. Do tác động đến men cyclooxygenase và sự sản xuất prostaglandin của hệ thần kinh trung ương nên có tác dụng giảm đau. Tuy nhiên, khác với các thuốc chống viêm không steroid thì Paracetamol không có tác dụng trên tiểu cầu hoặc thời gian chảy máu, cũng gần như không có tác dụng chống viêm.

Paracetamol có tác dụng làm giảm thân nhiệt ở người bệnh bị sốt nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Khi dùng quá liều thì thuốc sẽ tạo ra chất chuyển hóa là N-acetyl-benzoquinonimin, gây độc nặng cho tế bào gan.

  • Cafein

Cafein có tác dụng kích thích thần kinh trung ương. Cafein gây ức chế enzym phosphodiesterase và có tác dụng đối kháng tại thụ thể adenosin trung tâm. Ngoài ra, khi dùng cafein có thể kích thích trung tâm hô hấp. Chất này được kết hợp với liều thấp cùng các thuốc giảm đau đường uống như aspirin, paracetamol để làm tăng hiệu quả giảm đau của thuốc này.

2. Chỉ định và chống chỉ định của thuốc Mexcold Plus

2.1. Chỉ định

Thuốc Mexcold Plus được chỉ định sử dụng trong các trường hợp sau:

  • Điều trị các triệu chứng đau từ nhẹ tới vừa như như: Đau đầu, đau răng, đau lưng, đau nhức cơ, đau bụng kinh, đau do thấp khớp. Khi sử dụng đơn độc Paracetamol không mang lại hiệu quả hoặc hiệu quả kém.
  • Hạ sốt từ nhẹ đến vừa trong các trường hợp sốt do virus, vi khuẩn...

2.2.Chống chỉ định

Thuốc Mexcold Plus không được chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Người bệnh mẫn cảm với thành phần chính paracetamol, cafein hay bất kỳ thành phần tá dược nào của thuốc.
  • Người bệnh bị nhiều lần thiếu máu.
  • Bệnh lý tim, bệnh phổi, suy gan, suy thận nặng
  • Người bệnh thiếu hụt men glucose-6-phosphat dehydrogenase( G6PD).
  • Trẻ em dưới 12 tuổi không dùng.

3. Liều dùng và cách dùng thuốc Mexcold Plus

Cách dùng: Thuốc được uống với một cốc nước đầy. Người bệnh có thể dùng cùng với thức ăn hay không đều được. Có thể dùng nhắc lại liều sau 4-6 giờ nếu cần thiết.

Liều dùng:

  • Người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên: Uống 1 - 2 viên và 2 - 3 lần/ngày. Không uống quá 8 viên/ngày. Hoặc tính liều theo cân nặng 10-15mg Paracetamol/kg cân nặng.
  • Không dùng thuốc có chứa paracetamol để điều trị giúp làm giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc dùng quá 5 ngày ở trẻ em, trừ khi việc sử dụng thuốc là do thầy thuốc hướng dẫn.
  • Không dùng paracetamol cho người lớn và trẻ em để tự điều trị tình trạng sốt cao, sốt kéo dài trên 3 ngày hoặc tình trạng sốt tái phát, nên tìm nguyên nhân để điều trị hiệu quả.

4. Quá liều và quên liều thuốc Mexcold Plus

Quá liều:

  • Paracetamol: Khi quá liều có thể gây ra các triệu chứng như buồn nôn, nôn, đau bụng, chán ăn, tăng methemoglobin máu dẫn đến chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay. Trẻ em có khuynh hướng tạo ra methemoglobin dễ hơn người lớn sau khi uống paracetamol. Xử trí: Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp ngộ độc paracetamol, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống. Điều trị với N-acetylcystein đây là biện pháp giải độc chính, phải dùng thuốc ngay lập tức trong vòng 36 giờ và đạt hiệu quả hơn trong vòng 10 giờ sau khi uống paracetamol. Cho uống N-acetylcystein với liều đầu tiên là 140 mg/kg, sau đó cho tiếp tục uống thêm 17 liều nữa, mỗi liều 70 mg/kg cách nhau 4 giờ một lần. Điều trị với methionin trong trường hợp không có N-acetylcystein, tiến hành điều trị trong vòng 10 - 12 giờ sau khi uống paracetamol, với liều uống ban đầu là 2,5 g, tiếp theo cứ cách 4 giờ lại uống 2,5 g, uống khoảng 3 lần. Cần điều trị nhanh và sớm vì nếu muộn có thể gây suy gan không phục hồi.
  • Cafein: Quá liều cafein rất hiếm khi xảy ra. Các triệu chứng có thể gặp bao gồm: Sốt, thở nhanh, bồn chồn, mất ngủ, nhịp tim nhanh, run các đầu chi, co giật. Xử trí: Cần tiến hành điều trị triệu chứng và hỗ trợ.

Quên liều:

Nếu bạn quên một liều thuốc, bạn có thể bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm tiếp theo.

5. Tác dụng phụ của thuốc Mexcold Plus

Nếu người bệnh sử dụng thuốc Mexcold Plus đúng liều và không lạm dụng sẽ ít gây ra tác dụng phụ. Tuy nhiên, vẫn có một số trường hợp gặp phải những tác dụng phụ không mong muốn:

Đối với Paracetamol

  • Ban da và các phản ứng dị ứng ít khi xảy ra, thường là ban đỏ hoặc mày đay, nhưng đôi khi có thể nặng hơn và có thể kèm theo sốt do thuốc, thương tổn niêm mạc.
  • Trong một số ít trường hợp paracetamol gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và gây ra giảm toàn thể huyết cầu.
  • Ít gặp hơn có thể gây buồn nôn, nôn, đau đầu, mất ngủ, bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.
  • Hiếm gặp như nghiêm trọng: Có thể gây ra phản ứng quá mẫn, phản ứng phụ trên da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN)

Đối với Cafein:

  • Các tác dụng phụ thường gặp của cafein bao gồm: Mất ngủ, căng thẳng, lo âu, cáu gắt, nhức đầu, rối loạn tiêu hóa.
  • Các phản ứng phụ nghiêm trọng hiếm khi xảy ra như phản ứng phản vệ gồm phát ban, ngứa hoặc sưng (đặc biệt là ở mặt, lưỡi, họng), chóng mặt, khó thở, đau thắt ngực.

Khi gặp tác dụng phụ của thuốc, đặc biệt những tác dụng phụ nghiêm trọng thì bạn cần ngưng sử dụng và thông báo cho bác sĩ hoặc đến những cơ sở y tế gần nhất để được xử trí kịp thời.

6. Lưu ý khi dùng thuốc Mexcold Plus

  • Đây là thuốc điều trị triệu chứng và không thay thế được các thuốc điều trị nguyên nhân. Nên nếu bạn dùng thuốc không cải thiện thì cần thăm khám để tìm nguyên nhân gây ra đau hay sốt.
  • Thận trọng khi dùng thuốc ở người bệnh có thiếu máu vì sẽ làm chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ. Mặc dù có nồng độ trong máu cao của methemoglobin gây nguy hiểm.
  • Tránh sử dụng rượu trong quá trình điều trị với thuốc chứa paracetamol do cả hai chất đều gây hại cho gan, làm tăng nguy cơ độc tính trên gan.
  • Thời kỳ mang thai: Hiện nay, chưa có ghi nhận về các tác dụng không mong muốn ở phụ nữ mang thai khi sử dụng thuốc paracetamol. Tuy nhiên, cafein lại là chất có thể qua được nhau thai và gây ra những bất thường cho phôi thai khi sử dụng ở liều rất cao. Cho nên, cân nhắc khi sử dụng thuốc này cho phụ nữ mang thai.
  • Thời kỳ cho con bú: Do Cafein có thể vào sữa mẹ nhưng nay chưa có ghi nhận về tác dụng bất thường cho trẻ bú mẹ. Tuy nhiên, vẫn cần hết sức thận trọng khi dùng chế phẩm này cho phụ nữ cho con bú.
  • Không sử dụng đồng thời nhiều loại thuốc có tác dụng và thành phần tương tự cùng nhau, vì làm tăng nguy cơ độc tính và quá liều. Tránh dùng thuốc đồng thời với các loại thức ăn, đồ uống có chứa thành phần cafein do làm tăng các tác dụng phụ của cafein.

7. Tương tác thuốc

  • Cần phải chú ý đến nguy cơ gây ra hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời thuốc phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.
  • Thuốc chống co giật như phenytoin, barbiturat, carbamazepin: làm tăng chuyển hóa paracetamol thành những chất gây độc hại cho gan.
  • Phối hợp với isoniazid cũng gây tăng độc tính ở gan.
  • Các loại thuốc tránh thai đường uống: Thuốc này có thể làm giảm sự chuyển hóa ở gan của cafein. Do đó làm giảm độ thanh thải và tăng thời gian bán thải của cafein, đồng thời làm tăng tác dụng của cafein.

Bảo quản: Nên bảo quản dưới 30°C, khô ráo, tránh ẩm và ánh sáng. Để thuốc xa tầm tay của trẻ em và vật nuôi.

Hy vọng, với những thông tin trên bạn đã biết thuốc Mexcold plus là thuốc gì và sử dụng thuốc như thế nào để đạt hiệu quả cao nhất.

Theo dõi website Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec để nắm thêm nhiều thông tin sức khỏe, dinh dưỡng, làm đẹp để bảo vệ sức khỏe cho bản thân và những người thân yêu trong gia đình.

Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải và đặt lịch khám tự động trên ứng dụng MyVinmec để quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.

Bài viết này được viết cho người đọc tại Sài Gòn, Hà Nội, Hồ Chí Minh, Phú Quốc, Nha Trang, Hạ Long, Hải Phòng, Đà Nẵng.

13.4K

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan