......

Paralmax extra là thuốc gì?

Paralmax extra là thuốc hạ sốt giảm đau được chỉ định trong điều trị các cơn đau nhẹ đến trung bình. Thuốc có thành phần chính là paracetamol và cafein. Vậy thuốc paralmax extra có tốt không? Cách dùng thuốc như thế nào?

1. Paralmax extra là thuốc gì?

Paralmax extra là thuốc giảm đau, hạ sốt với thành phần chính là Paracetamol 500 mg và Cafein 65 mg. Thuốc có tác dụng giảm đau nhẹ đến trung bình và hạ sốt.

Paralmax extra có giảm đau bụng kinh không? Câu trả lời là có, đau bụng kinh thường là tình trạng đau kèm co thắt. Vì thế, thuốc giảm đau như paracetamol có thể hữu ích trong trường hợp này. Paracetamol được xem là lựa chọn đầu tiên trong giảm đau do đến kỳ kinh ở nữ giới vì thuốc khá an toàn, ít tác dụng phụ, không gây nghiện, giảm đau hiệu quả sau vài giờ với những cơn đau nhẹ đến trung bình. Tuy nhiên, bạn cần tránh lạm dụng thuốc hoặc dùng thuốc liều cao, vì có thể gây tổn thương gan do thuốc.

2. Cách dùng thuốc Paralmax extra

Người bệnh có thể uống thuốc với một cốc nước đầy, có thể uống trước hoặc sau ăn. Thời gian giữa 2 lần dùng thuốc cách nhau từ 4 đến 6 giờ.

Không được dùng Paralmax extra để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn, trừ khi do bác sĩ chỉ định, vì đau nhiều và kéo dài có thể là dấu hiệu của một bệnh lý cần được thăm khám, chẩn đoán và điều trị.

Không dùng paracetamol cho người bệnh sốt cao trên 39,5 độ C, sốt kéo dài trên 3 ngày hoặc sốt tái phát, trừ khi do bác sĩ chỉ định, vì sốt có thể là dấu hiệu của bệnh nặng. Việc sử dụng paracetamol để hạ sốt có thể làm che lấp tình trạng bệnh thực sự.

Liều dùng: Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Mỗi lần uống 1 - 2 viên, 2-3 lần/ngày, mỗi lần cách nhau 4-6 tiếng và không dùng quá 8 viên/ngày.

3. Chống chỉ định của thuốc Paralmax extra

Paralmax extra chống chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Những người quá mẫn với bất cứ thành phần nào của thuốc.
  • Những người suy gan nặng
  • Người bệnh mắc chứng tán huyết do thiếu hụt men G6PD
  • Người mắc bệnh suy mạch vành, nhồi máu cơ tim, nhịp tim nhanh, ngoại tâm thu
  • Trẻ em < 12 tuổi.

4. Tác dụng không mong muốn của thuốc Paralmax extra

Paracetamol hiếm khi gây ra tác dụng phụ, tuy nhiên người bệnh vẫn có thể gặp:

  • Nổi ban
  • Giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu, gây viêm gan.
  • Cafein: rối loạn tiêu hoá, hồi hộp, chuột rút, mất ngủ.

Người bệnh hãy thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc để được điều trị hoặc thay đổi loại thuốc.

5. Thận trọng khi dùng thuốc Paralmax extra

  • Thận trọng khi dùng thuốc Paralmax extra trên phụ nữ có thai
  • Phụ nữ cho con bú: khuyến cáo không nên dùng thuốc trên đối tượng này do cafein có thể bài tiết qua sữa.

Paralmax extra là thuốc hạ sốt giảm đau được chỉ định trong điều trị các cơn đau nhẹ đến trung bình. Để đảm bảo hiệu quả điều trị và tránh được các tác dụng phụ, người bệnh cần tuân thủ theo đúng hướng dẫn sử dụng của bác sĩ, dược sĩ tư vấn.

Theo dõi website Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec để nắm thêm nhiều thông tin sức khỏe, dinh dưỡng, làm đẹp để bảo vệ sức khỏe cho bản thân và những người thân yêu trong gia đình.

Để được tư vấn trực tiếp, Quý Khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đăng ký lịch trực tuyến TẠI ĐÂY. Tải ứng dụng độc quyền MyVinmec để đặt lịch nhanh hơn, theo dõi lịch tiện lợi hơn!

8.9K

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan