......

Thuốc Acetaminophen và Diphenhydramine là gì?

Thuốc Acetaminophen và Diphenhydramine là một loại thuốc kết hợp giúp điều trị đau đầu, hắt hơi, sổ mũi, chảy nước mắt, đau hoặc sốt do dị ứng, cảm lạnh thông thường hoặc cúm. Trong đó, Acetaminophen giúp giảm đau và giảm sốt còn Diphenhydramine là thuốc kháng histamin giúp giảm các triệu chứng hắt hơi, ngứa, chảy nước mắt và nước mũi.

1. Hướng dẫn dùng Acetaminophen và Diphenhydramine

Trong quá trình điều trị, người bệnh cần tuân thủ liều dùng đúng theo chỉ dẫn trên nhãn thuốc. Không dùng thuốc Acetaminophen và Diphenhydramine lâu hơn so với khuyến cáo bởi quá liều Acetaminophen có thể dẫn đến ngộ độc gan, gây ảnh hưởng tới sức khỏe người bệnh, thậm chí gây tử vong.

2. Tác dụng phụ của thuốc Acetaminophen và Diphenhydramine

Trong một số trường hợp, phối hợp thuốc Acetaminophen và Diphenhydramine có thể gây ra các tác dụng phụ như:

  • Táo bón;
  • Mờ mắt, khô mắt;
  • Khô miệng hoặc khô mũi;
  • Cảm giác bồn chồn, phấn khích (đặc biệt ở trẻ em);

Chóng mặt nhẹ, khó tập trung hoặc buồn ngủ;

  • Phát ban da nhẹ.

Người bệnh nên ngừng dùng thuốc này và gọi bác sĩ ngay nếu có các dấu hiệu:

  • Nhịp tim nhanh, đập không đều;
  • Chóng mặt nghiêm trọng;
  • Buồn ngủ, thở chậm và hơi thở nông;
  • Run rẩy, cử động bắp bất thường;
  • Có triệu chứng cúm;
  • Dễ bị bầm tím và chảy máu bất thường;
  • Da nhợt nhạt hoặc vàng da, vàng mắt;
  • Nước tiểu sẫm màu hoặc có phân màu đất sét.

3. Lưu ý trước khi dùng thuốc

Phối hợp thuốc Acetaminophen và Diphenhydramine không nên dùng đối với các trường hợp sau:

  • Bệnh nhân bị táo bón nặng, có tắc nghẽn trong dạ dày hoặc ruột;
  • Đang có những bệnh lý chưa được điều trị hoặc không được kiểm soát, ví dụ như: bệnh tăng nhãn áp, bệnh tim, hen suyễn, tuyến giáp hoạt động quá mức;
  • Người đang gặp vấn đề trong việc tiểu tiện: đi tiểu ít hoặc không đi tiểu.

Ngoài ra, người bệnh nên hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng thuốc nếu đang có các vấn đề sau:

  • Bệnh lý thận;
  • Ho có nhầy, hoặc ho do khí phế thũng hoặc viêm phế quản mạn tính;
  • Đang dùng kali (Cytra, Epiklor, K-Phos, K-Lyte, Kaon, Polycitra, Klor-Con, Urocit-K);
  • Tuyến tiền liệt phì đại, gặp vấn đề đi tiểu;
  • Có tiền sử nghiện rượu, hoặc đang dùng trên 3 loại đồ uống có cồn mỗi ngày;
  • Luôn hỏi ý kiến bác sĩ trước và trong quá trình dùng thuốc điều trị cho trẻ nhỏ, phụ nữ đang mang thai và cho con bú.

Lưu ý khác:

  • Để tránh tăng nguy cơ tổn thương gan, tránh uống rượu trong thời gian điều trị bằng kết hợp thuốc này.

4. Các tương tác thuốc

Các loại thuốc có thể tương tác với thuốc Acetaminophen và Diphenhydramine bao gồm nhiều loại: cả thuốc kê đơn lẫn không kê đơn, vitamin và cả các sản phẩm thảo dược. Do Acetaminophen thường có trong nhiều loại thuốc kết hợp nên nếu phối hợp nhiều loại thuốc với nhau có thể gây ra phản ứng quá liều, thậm chí dẫn đến nguy cơ tử vong. Do vậy người dùng cần trao đổi với bác sĩ về tất cả các loại thuốc đang sử dụng, sắp sử dụng để tránh những tác dụng phụ không mong muốn.

Thuốc Acetaminophen và Diphenhydramine là một loại thuốc kết hợp giúp điều trị đau đầu, hắt hơi, sổ mũi, chảy nước mắt, đau hoặc sốt do dị ứng, cảm lạnh thông thường hoặc cúm. Trong đó, Acetaminophen giúp giảm đau và giảm sốt còn Diphenhydramine là thuốc kháng histamin giúp giảm các triệu chứng hắt hơi, ngứa, chảy nước mắt và nước mũi. Để đảm bảo hiệu quả sử dụng và tránh được các tác dụng phụ, người dùng cần tuân thủ theo đúng chỉ dẫn của bác sĩ, dược sĩ tư vấn.

Theo dõi website Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec để nắm thêm nhiều thông tin sức khỏe, dinh dưỡng, làm đẹp để bảo vệ sức khỏe cho bản thân và những người thân yêu trong gia đình.

Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải và đặt lịch khám tự động trên ứng dụng MyVinmec để quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.

767 lượt đọc

Bài viết liên quan
  • Rhutazil
    Công dụng thuốc Rhutazil

    Rhutazil có chứa các thành phần là Acetaminophen 500mg, Loratadin 5mg, Dextromethorphan HBr 7.5 mg dưới dạng viên nén, có tác dụng làm giảm các triệu chứng của cảm cúm như ho, sốt, nhức đầu, đau nhức bắp thịt, nghẹt ...

    Đọc thêm
  • banner natives image QC
    Giải pháp hỗ trợ điều trị và dự phòng xơ vữa động mạch

    Nattokinase trong sản phẩm vừa có tác dụng phân giải cục máu đông, vừa có tác dụng kích hoạt các enzyme

    Đọc thêm
  • Acetaminophen hay còn gọi là paracetamol
    Giảm sốt ở trẻ em: Sử dụng Acetaminophen an toàn

    Acetaminophen hay còn được gọi là paracetamol có thể tìm mua dễ dàng tại các nhà thuốc trên toàn quốc mà không cần có đơn kê của bác sĩ. Tuy nhiên, người sử dụng vẫn cần thận trọng để hạn ...

    Đọc thêm
  • Paindol
    Công dụng thuốc Paindol

    Thuốc Paindol có công dụng trong giảm đau nhanh các triệu chứng sốt, đau nhức và khó chịu do cảm cúm hoặc một số bệnh lý khác. Trước khi sử dụng Paindol, bạn nên tham khảo tư vấn từ dược ...

    Đọc thêm
  • acetra
    Công dụng thuốc Acetra

    Acetra được sản xuất và đăng ký bởi Công ty Synmedic Laboratories, thuộc nhóm thuốc giảm đau, hạ sốt, chống viêm không Steroid, thuốc điều trị Gout và các bệnh xương khớp. Thuốc Acetra được chỉ định sử dụng trong ...

    Đọc thêm
  • Zerlor
    Công dụng thuốc Zerlor

    Thuốc Zerlor chứa 3 hoạt chất chính là Acetaminophen, caffeine và Dihydrocodeine. Thuốc thường được chỉ định để giảm các cơn đau vừa đến nặng. Bài viết sẽ cung cấp các thông tin về công dụng, liều dùng và những ...

    Đọc thêm