......

Thuốc Esgic: Công dụng, chỉ định và lưu ý khi dùng

Thuốc Esgic có chứa các thành phần là acetaminophen, barbiturat và kết hợp thuốc giảm đau caffeine. Esgic có tác dụng để điều trị đau đầu do căng thẳng ở bệnh nhân người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên. Tuy nhiên, việc sử dụng thuốc Esgic kéo dài là không được khuyến khích, dễ dẫn đến nguy cơ lạm dụng thuốc cũng như nguy cơ nhiễm độc gan do quá liều acetaminophen.

1. Esgic có tác dụng gì?

Thuốc Esgic có ba thành phần trong một liều dùng thuốc là butalbital / acetaminophen / caffeine. Đây là một sản phẩm kết hợp được sử dụng để điều trị đau đầu với tác dụng của từng thành phần chi tiết như sau:

  • Butalbital là một chất gây nghiện làm suy giảm hệ thần kinh trung ương.
  • Acetaminophen là thuốc giảm đau và hạ sốt. Cơ chế acetaminophen làm giảm đau bằng cách nâng cao ngưỡng đau, tức là bằng cách yêu cầu một lượng lớn cơn đau hơn trước khi cơ thể cảm nhận thấy đau. Đồng thời, acetaminophen còn làm giảm sốt thông qua tác động lên trung tâm điều nhiệt của não, ra lệnh cho trung tâm giảm nhiệt độ của cơ thể khi thân nhiệt tăng cao.
  • Caffeine có đặc tính giảm đau và có thể thúc đẩy hoạt động của các loại thuốc giảm đau khác theo cơ chế chưa được hiểu rõ. Bên cạnh đó, caffeine còn có thể làm giảm hoạt động của các dây thần kinh cảm nhận cơn đau trong não.
Thuốc Esgic: Công dụng, chỉ định và lưu ý khi dùng
Thuốc Esgic giúp điều trị đau đầu

2. Cách sử dụng thuốc Esgic như thế nào?

Thuốc Esgic được bào chế dưới dạng viên nén hoặc viên nang và dùng qua đường uống để điều trị các triệu chứng phức tạp của đau đầu căng thẳng hoặc đau nửa đầu không thường xuyên.

Trong một viên thuốc Esgic, tương đương với một liều dùng tiêu chuẩn, gồm có 50 mg butalbital, 300 mg hoặc 325 mg acetaminophen và 40 mg caffeine.

Đối với người lớn, liều dùng thông thường là 1 đến 2 viên uống mỗi 4 giờ. Không vượt quá 6 viên trong khoảng thời gian 24 giờ. Liều tối đa là acetaminophen 4 gam / ngày, caffeine 240 mg / ngày và butalbital 300 mg / ngày.

Đối với trẻ em và thanh thiếu niên từ 12 tuổi trở lên, liều dùng cần tham khảo ý kiến của bác sĩ để chỉ định phù hợp cho từng bệnh cảnh. Tuy nhiên, liều dùng không được vượt quá liều tối đa là acetaminophen 4 gam / ngày, caffeine 240mg / ngày và butalbital 300 mg / ngày.

Đối với trẻ em dưới 12 tuổi, tính an toàn và hiệu quả khi sử dụng thuốc Esgic là chưa được xác định.

Đối với bệnh nhân suy gan hay có các bệnh lý tổn thương gan, acetaminophen nên được sử dụng hết sức thận trọng. Đồng thời, acetaminophen cũng không nên dùng cho bệnh nhân có tiền sử nghiện rượu. Trong trường hợp bệnh nhân bị bệnh gan ổn định có thể dùng theo điều trị của acetaminophen nhưng cần ngưng sớm hay giảm liều trong thời gian ngắn, thường dưới 5 ngày.

Đối với bệnh nhân suy thận, việc điều chỉnh liều khi dùng thuốc Esgic là không cần thiết.

Thuốc Embeda: Công dụng, chỉ định và lưu ý khi dùng
Không uống quá 6 viên thuốc Esgic trong khoảng 24 giờ

3. Các tác dụng phụ có thể gặp phải khi dùng thuốc Esgic

Nhiễm độc gan

Acetaminophen có liên quan đến các trường hợp suy gan cấp tính, đôi khi dẫn đến cần phải đưa ra chỉ định ghép gan và tử vong. Hầu hết các trường hợp dùng acetaminophen có liều lượng vượt quá 4000 miligam mỗi ngày là thường liên quan đến nhiều hơn một sản phẩm có chứa acetaminophen. Việc uống quá liều acetaminophen thường xảy ra do bệnh nhân cố gắng tìm cách giảm đau nhiều hơn với các sản phẩm khác cũng có thành phần acetaminophen.

Nguy cơ xảy ra suy gan cấp tính cao hơn ở những người có bệnh gan tiềm ẩn và ở những người uống rượu khi sử dụng acetaminophen.

Quá mẫn hay sốc phản vệ

Có những báo cáo sau khi đưa ra sử dụng trên thị trường về tác dụng phụ gây quá mẫn hay phản vệ liên quan đến việc sử dụng acetaminophen. Các dấu hiệu lâm sàng bao gồm sưng phù mặt và cổ, suy hô hấp, phát ban và nổi mẩn đỏ.

Lúc này, cần ngưng dùng thuốc và báo cho bác sĩ hay đến các trung tâm cấp cứu gần nhất để được can thiệp y tế kịp thời.

4. Những điều cần lưu ý khi sử dụng thuốc Esgic

Không sử dụng thuốc Esgic nếu bệnh nhân có tiền căn dị ứng với bất kỳ thành phần nào của thuốc.

Không sử dụng quá 4000 miligam acetaminophen mỗi ngày do nguy cơ tổn thương gan cấp tính. Trên các bệnh nhân từng có bệnh lý gan, cần theo dõi chức năng gan định kỳ trong thời gian dùng thuốc Esgic.

Vì thuốc Esgic có thể làm suy giảm khả năng tập trung để làm những công việc như lái xe, vận hành máy móc nên cần thận trọng khi sử dụng thuốc.

Rượu và các chất có ảnh hưởng thần kinh trung ương khác cần tránh dùng chung với thuốc Esgic vì sẽ cộng hưởng tác dụng gây ức chế thần kinh nguy hiểm. Đồng thời, Butalbital, acetaminophen và caffein cũng có thể làm tăng tác dụng của thuốc giảm đau gây mê khác, thuốc an thần như chlordiazepoxide.

Thành phần butalbital có thể dẫn đến nguy cơ lạm dùng thuốc. Chính vì vậy, bệnh nhân chỉ nên sử dụng thuốc trong khoảng thời gian được kê toa với số lượng thuốc đúng như chỉ định của bác sĩ.

Tác dụng trên thần kinh trung ương của butalbital có thể được tăng cường bởi các chất ức chế monoamine oxidase (MAO).

Không sử dụng thuốc Esgic trong thai kỳ vì có thể gây ra tác dụng quái thai.

Tóm lại, thuốc Esgic là sự kết hợp của butalbital, acetaminophen và caffein. Đây là một viên nang kết hợp các thành phần giảm đau và hạ sốt không chứa salicylate cũng như chất ức chế hệ thần kinh trung ương được chỉ định để cải thiện tình trạng đau đầu do căng cơ. Vì các tác dụng ngoại ý khi dùng quá liều, cần tuân thủ việc dùng thuốc Esgic theo đúng chỉ định của bác sĩ, nhằm tránh nguy cơ lạm dụng thuốc và để đảm bảo an toàn cho người bệnh.

Để được tư vấn trực tiếp, Quý Khách vui lòng bấm số 1900 232 389 (phím 0 để gọi Vinmec) hoặc đăng ký lịch khám tại viện TẠI ĐÂY. Nếu có nhu cầu tư vấn sức khỏe từ xa cùng bác sĩ Vinmec, quý khách đặt lịch tư vấn TẠI ĐÂY. Tải ứng dụng độc quyền MyVinmec để đặt lịch nhanh hơn, theo dõi lịch tiện lợi hơn

Nguồn tham khảo: headaches.org, pdr.net

68 lượt đọc

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan