......

Dị ứng với Paracetamol phải làm sao?


Hỏi

Chào dược sĩ,

Em bị dị ứng với Paracetamol của thuốc hạ sốt. Vậy dược sĩ cho em hỏi dị ứng với Paracetamol phải làm sao? Em có thể dùng thuốc gì thay thế thuốc hạ sốt được? Em cảm ơn dược sĩ.

Khách hàng ẩn danh

Trả lời

Được giải đáp bởi Dược sĩ Nguyễn Đỗ Quang Trung - Khoa Dược, Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Times City.

Chào bạn,

Với câu hỏi “Dị ứng với Paracetamol phải làm sao?”, dược sĩ xin giải đáp như sau:

Bạn bị dị ứng Paracetamol, bạn có thể sử dụng nhóm thuốc chống viêm non steroid (NSAID) như Ibuprofen để hạ sốt. Tuy nhiên, trong bạn chưa đề cập đến mức độ của phản ứng dị ứng bạn gặp phải và vẫn có tỉ lệ nhỏ người bệnh dị ứng Paracetamol gặp phản ứng với nhóm NSAID.

Do đó, bạn nên đến bệnh viện để thăm khám về tình trạng sốt, cũng như khám chuyên khoa Miễn dịch - Dị ứng để có thể lựa chọn thuốc điều trị an toàn và hiệu quả.

Nếu bạn còn thắc mắc về dị ứng với Paracetamol, bạn có thể đến bệnh viện thuộc Hệ thống Y tế Vinmec để kiểm tra và tư vấn thêm. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Vinmec. Chúc bạn có thật nhiều sức khỏe.

Trân trọng!

Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải và đặt lịch khám tự động trên ứng dụng MyVinmec để được giảm ngay 20% phí khám bệnh lần đầu trên toàn hệ thống Vinmec (áp dụng từ 1/8 - 30/9/2022). Quý khách cũng có thể quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn tư vấn từ xa qua video với các bác sĩ Vinmec mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.

1.4K

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan
  • Trắc nghiệm: Sự thật về thuốc giảm đau

    Thuốc giảm đau là loại thuốc mang lại hiệu quả nhanh chóng để điều trị chấm dứt các cơn đau. Tuy nhiên khi dùng thuốc giảm đau cũng gây ra một số tác dụng phụ. Giải đáp nhanh một số ...

    Đọc thêm
  • Công dụng thuốc Maxibumol
    Công dụng thuốc Maxibumol

    Maxibumol thuộc nhóm thuốc giảm đau, hạ sốt được chỉ định điều trị trong các bệnh lý đau từ nhẹ đến vừa như đau xương khớp, đau đầu, đau răng, đau bụng kinh,... Cùng tìm hiểu kỹ hơn về thuốc ...

    Đọc thêm
  • Công dụng thuốc Alecizan
    Công dụng thuốc Alecizan

    Thuốc Alecizan là một loại thuốc được sử dụng trong một số tình trạng sốt, đau đầu, đau cơ xương khớp, đau răng, viêm dây thần kinh,... Vậy thuốc Alecizan là thuốc gì và cách sử dụng loại thuốc như ...

    Đọc thêm
  • Thuốc Bicarfen 200 dùng trong trường hợp nào?
    Thuốc Bicarfen 200 dùng trong trường hợp nào?

    Thuốc Bicarfen 200 là có thành phần chính là Ibuprofen hàm lượng 200 mg, thuộc nhóm thuốc kháng viêm không Steroid (NSAIDs). Bicarfen 200 công dụng trong điều trị giảm đau, chống viêm và hạ sốt mức độ từ nhẹ ...

    Đọc thêm
  • Caldolor
    Công dụng của thuốc Caldolor

    Ibuprofen là hoạt chất nhóm kháng viêm không steroid. Hoạt chất này có trong nhiều chế phẩm thương mại khác nhau, trong đó có thuốc Caldolor. Vậy thuốc Caldolor công dụng là gì và nên sử dụng như thế nào ...

    Đọc thêm