Chủ đề răng hàm mặt
Chủ đề răng hàm mặt
Trang chủ Chủ đề răng hàm mặt

Danh sách bài viết

Slide item
Lệch khớp cắn: Nguyên nhân, triệu chứng, chẩn đoán và điều trị
Khớp cắn chuẩn là khớp cắn mà hàm răng đạt tiêu chuẩn cân đối, đều đẹp giữa 2 hàm. Tuy nhiên khi răng mọc không đúng thế, chiều và phương, đặc biệt ở những răng trước sẽ dẫn đến bệnh sai lệch khớp cắn.
Xem thêm
Slide item
Các nhiễm trùng khoang dưới hàm
Nhiễm trùng khoang hàm mặt là bệnh lý thường gặp và ảnh hưởng đến chức năng nhai cũng như cuộc sống của người bệnh. Có nhiều nguyên nhân khác nhau dẫn đến nhiễm trùng. Nếu không được điều trị dứt điểm, bệnh sẽ gây ra nhiều biến chứng nguy hiểm đến tính mạng.
Xem thêm
Slide item
Gãy xương gò má có cần phẫu thuật không?
Gãy xương gò má là một chấn thương răng hàm mặt thường gặp, nếu không được điều trị kịp thời, ngoài yếu tố thẩm mỹ bị ảnh hưởng, bệnh nhân sẽ chịu nhiều biến chứng về mắt, thần kinh, chức năng nhai,...
Xem thêm
Slide item
Ảnh hưởng của thuốc loãng xương tới sức khỏe răng miệng
Thuốc điều trị loãng xương có nhóm Bisophosphonat nhằm ức chế sự tiêu xương, cải thiện tình trạng loãng xương. Tuy nhiên, khi sử dụng thuốc cần thường xuyên khám các bệnh răng miệng để đề phòng xảy ra biến chứng hoại tử xương hàm.
Xem thêm
Slide item
Các khối u xương hàm ác tính
Khối u xương hàm có thể xuất hiện ở xương hàm trên hoặc hàm dưới, lành tính hoặc ác tính. Khối u ác tính xương hàm là loại ung thư xương nghiêm trọng có thể làm biến dạng khuôn mặt và gây mất thẩm mỹ. Các triệu chứng của khối u xương hàm rất đặc trưng. Chẩn đoán bệnh chủ yếu dựa vào khám răng miệng và hình ảnh X - quang nha khoa.
Xem thêm
Slide item
Điều trị loạn sản xương hàm mặt
Loạn sản sợi xương hay bệnh loạn sản xơ xương là một tổn thương không phải tế bào ung thư phát triển bằng sợi xơ của xương. Bài viết này cung cấp một cái nhìn tổng quan ngắn gọn về bệnh loạn sản xơ xương là gì và làm nổi bật biện pháp điều trị loạn sản xương hàm mặt.
Xem thêm
Slide item
Đau hàm khi há miệng và nghe thấy tiếng kêu trong miệng sau khi bị tai nạn là vì sao?
Chào bác sĩ! Bạn em trong 1 chuyến đi xa có ngã xe máy, lúc đó không bị sao cả. Tuy nhiên từ lúc bị té đến nay (1 năm) bạn em có tình trạng đau hàm. Bạn bị đau khi há miệng hoặc nghe thấy tiếng kêu lục khục trong miệng. Em có tham khảo thông tin thì em nghĩ bạn em bị sái quai hàm. Bác sĩ tư vấn giúp em tình trạng đau hàm khi há miệng và nghe thấy tiếng kêu trong miệng sau khi bị tai nạn là vì sao ạ? Cảm ơn bác sĩ!
Xem thêm
Slide item
Phẫu thuật xương gò má và mũi sau tai nạn 1 năm có được không?
Em chào bác sĩ ạ! Em bị tai nạn được 1 năm. Theo kết quả chụp CT em bị vỡ xương gò má. Vỡ sống mũi, mắt bị lõm vào trong ạ. Bác sĩ cho em hỏi, em muốn phẫu thuật xương gò má và mũi sau tai nạn 1 năm có được không ạ? Rất mong bác sĩ tư vấn, cảm ơn bác sĩ!
Xem thêm
Slide item
Vùng xương hàm sưng cứng sau ngã xe phải làm thế nào?
Cháu bị tai nạn giao thông, vùng xương hàm của cháu bị sưng như bị khối u xương hàm, khi cháu chạm vào nó cứng, nó xuất hiện sau 1 ngày cháu ngã xe và ngày càng lớn. Lâu lâu, khi cháu cử động hàm thì nó đau. Sau tai nạn, cháu đã đến bệnh viện chụp X-quang thì không gãy, chỉ bị chấn thương phần mềm. Bác sĩ cho cháu hỏi vùng xương hàm sưng cứng sau ngã xe phải làm thế nào? Cháu cảm ơn.
Xem thêm
Slide item
Viêm khớp nhai uống thuốc không đỡ phải làm sao?
Em bị viêm khớp nhai, đi khám bác sĩ cho uống thuốc rồi nhưng sao không thấy bớt hoàn toàn, khi hết thuốc em vẫn còn thấy đau. Em há miệng to thì vẫn còn đau. Bác sĩ cho em hỏi viêm khớp nhai uống thuốc không đỡ phải làm sao? Em cảm ơn bác sĩ.
Xem thêm
Slide item
Nứt xương mắt có gây phù nề không?
Em bị chấn thương vùng mặt do va đập hơn 1 năm rồi vẫn bị phù nề một cục bên má phải. Bác sĩ chẩn đoán nứt xương mắt và em thấy sưng không biết phù nề đó có tan dần về sau không ạ. Em tự ti lắm vì 2 bên mặt bị lệch, Em muốn hỏi nứt xương mắt có gây phù nề không? Lý do khiến gò má em cao hơn là do phù nề hay do xương bị nứt nên thay đổi ạ? Em cảm ơn bác sĩ.
Xem thêm
Slide item
Điều trị dứt điểm viêm khớp thái dương hàm như thế nào?
Cháu đi khám được chẩn đoán bị viêm khớp thái dương hàm và được điều trị ở viện ít ngày nhưng vẫn còn biểu hiện đau ít, mỏi và lục cục nhiều. Vậy thưa bác sĩ điều trị dứt điểm viêm khớp thái dương hàm như thế nào
Xem thêm
Câu chuyện khách hàng Thông tin sức khỏe