Chủ đề Sỏi
Chủ đề Sỏi
Trang chủ Chủ đề Sỏi

Danh sách bài viết

Slide item
Sỏi 2mm và nang nước nhỏ cần uống thuốc hay điều trị thế nào?
Chào bác sĩ! Em siêu âm có sỏi 2mm và nang nước nhỏ. Vậy bác sĩ cho em hỏi, sỏi 2mm và nang nước nhỏ cần uống thuốc hay điều trị thế nào ạ? Hiện tại em không có dấu hiệu gì bất thường và đang cho con bú. Em cảm ơn!
Xem thêm
Slide item
Nữ giới viêm tiết niệu điều trị như thế nào?
Em bị viêm tiết niệu tái phát nhiều lần. Lần gần nhất uống kháng sinh không hết. Em đã cấy nước tiểu tìm ra vi khuẩn là Ecoli. Tuy nhiên, em biết bệnh này khả năng tái phát cao. Vậy bác sĩ cho em hỏi nữ giới viêm tiết niệu điều trị như thế nào? Em cảm ơn bác sĩ.
Xem thêm
Slide item
Lưu ý khi sử dụng thuốc giảm đau trong điều trị sỏi mật
Quá trình sử dụng thuốc giảm đau sỏi mật và thuốc uống tan sỏi mật là cách điều trị nội khoa đòi hỏi phải diễn ra trong một thời gian dài. Phương pháp dùng thuốc đặc trị sỏi mật thường được áp dụng cho những bệnh nhân không thể phẫu thuật.
Xem thêm
Slide item
Điều trị sỏi đường mật như thế nào?
Bác sĩ cho tôi hỏi, điều trị sỏi đường mật như thế nào? Khả năng phục hồi của người bệnh như thế nào?
Xem thêm
Slide item
Biến chứng nguy hiểm của sỏi ống mật chủ
Theo thống kê, ở Việt Nam hiện tại có đến 10 – 15% dân số mắc bệnh sỏi mật, trong đó sỏi ống mật chủ chiếm đến 70 – 80%. Nếu không được phát hiện và điều trị dứt điểm, sỏi ống mật chủ sẽ dẫn tới nhiều biến chứng nguy hiểm như nhiễm trùng, hoại tử túi mật,... đe dọa trực tiếp đến tính mạng người bệnh.
Xem thêm
Slide item
Triệu chứng cảnh báo sỏi ống mật chủ
Bệnh sỏi ống mật chủ - sỏi đường mật là một căn bệnh khá phổ biến ở nước ta khi chiếm đến hơn gần 90% trong tổng số bệnh nhân bị sỏi mật. Nếu không được phát hiện và điều trị kịp thời, bệnh có thể gây nhiều biến chứng nguy hiểm như tắc mật, viêm, viêm tụy cấp...
Xem thêm
Slide item
Yếu tố nguy cơ và biến chứng của sỏi túi mật
Yếu tố nguy cơ sỏi túi mật có liên quan đến các tác nhân như con người, chuyển hóa, miễn dịch và lối sống. Những triệu chứng của bệnh thường tái phát nghiêm trọng hơn, đôi khi dẫn đến biến chứng sỏi mật và phải được điều trị tại bệnh viện.
Xem thêm
Slide item
Sỏi mật sót/tái phát sau phẫu thuật: Phải làm sao?
Sau phẫu thuật lấy sỏi mật, nhiều bệnh nhân nghĩ rằng mình đã hoàn toàn khỏi bệnh. Nhưng thực tế có đến 50% người bệnh sỏi mật bị sót hoặc tái phát sau phẫu thuật 3 – 5 năm. Riêng với sỏi bùn mật, thời gian tái phát sớm hơn, có thể chỉ vài tháng sau điều trị.
Xem thêm
Slide item
Sỏi túi mật điều trị bằng thuốc hay phẫu thuật?
Em bị đau bụng ở vùng thượng vị, lan sang bên phải dưới mạng sườn. Em đã siêu âm, kết luận bị sỏi túi mật do xác giun kích thước 6×42 mm. Bác sĩ cho em hỏi, sỏi túi mật điều trị bằng thuốc hay phẫu thuật? Thời gian hồi phục như thế nào?
Xem thêm
Slide item
Sỏi đường mật trong gan - Những điều bạn cần biết
sỏi đường mật trong gan được xem là căn bệnh nguy hiểm gây ra nhiều biến chứng khó lường đối với sức khỏe người bệnh. Tất cả mọi người đều cần trang bị những kiến thức về căn bệnh gan này cho mình để phòng bệnh và chữa bệnh tốt nhất.
Xem thêm
Slide item
Đối tượng, quy trình điều trị sỏi thận không xâm lấn
Tán sỏi thận qua da là một trong những phương pháp điều trị sỏi thận không xâm lấn hiệu quả và ít đau hiện nay, ngoài tán sỏi qua cơ thể, qua đường tiết niệu.... Trong bài viết sau, Vinmec sẽ chia sẻ kỹ hơn về kỹ thuật này giúp các bạn đọc có thêm kiến thức hữu ích.
Xem thêm
Slide item
Cách chữa sỏi tiết niệu theo từng giai đoạn cực hiệu quả
Sỏi tiết niệu chính là bệnh lý phổ biến khởi nguồn cho bệnh đường tiết niệu mà cả nam và nữ đều dễ mắc phải. Tuy nhiên, nếu mắc phải, các bạn đừng lo, việc chữa sỏi tiết niệu theo từng giai đoạn sẽ cực hiệu quả theo hướng dẫn trong bài viết sau đây.
Xem thêm
Câu chuyện khách hàng Thông tin sức khỏe