Chủ đề Tai mũi họng
Chủ đề Tai mũi họng
Trang chủ Chủ đề Tai mũi họng

Danh sách bài viết

Slide item
Viêm xương tai chũm: Nguyên nhân, triệu chứng, chẩn đoán và điều trị
Xương chũm là một bộ phận cấu thành của tai giữa. Xương chũm là loại xương xốp, chứa nhiều thông báo trong đó có một thông bào lớn nhất được gọi là sào bào, đây là nơi hòm tai thông với xương chũm, điều này giải thích viêm xương chũm được bắt nguồn từ viêm tai giữa không được điều trị hoặc điều trị không đúng cách, hoặc do sức đề kháng của cơ thể quá yếu trong trường hợp sau khi người mắc bệnh sởi, cúm..., trẻ suy dinh dưỡng, độc tính của vi khuẩn quá mạnh.
Xem thêm
Slide item
Mũi tấy lên khi lắc đầu nhẹ và cảm thấy không chắc chắn sau gãy sụn sống mũi phải làm gì?
Chào bác sĩ! Cháu bị tai nạn xe và đi chụp X-quang bác sĩ bảo bị gãy sụn sống mũi ít di lệch không cần nẹp để tự khỏi nhưng khi về nhà thì hôm sau mũi cháu giảm sưng nhưng cứ tí lại tấy lên và khi lắc đầu nhẹ, cháu cảm thấy như có gì lung lay bên trong mũi. Cảm giác mũi không chắc. Xin hỏi bác sĩ, mũi tấy lên khi lắc đầu nhẹ và cảm thấy không chắc chắn sau gãy sụn sống mũi phải làm gì ạ? Cháu cảm ơn bác sĩ!
Xem thêm
Slide item
Bị gãy xương chính mũi phải làm sao?
Chào bác sĩ! Hiện tại em bị gãy xương chính mũi, xương mũi bị gãy vụn, em rất lo lắng. Bác sĩ cho em hỏi bây giờ em phải làm gì ạ? Em rất mong được bác sĩ tư vấn. Em cảm ơn bác sĩ ạ.
Xem thêm
Slide item
Nhiễm khuẩn hô hấp cấp tính ở trẻ em: Cách xử trí và chăm sóc
Thời tiết chuyển mùa là thời điểm trẻ dễ mắc nhiễm khuẩn đường hô hấp, tái đi tái lại, gây khó khăn cho việc sinh hoạt và học tập của trẻ. Việc chăm sóc và theo dõi cho trẻ đúng cách sẽ giúp trẻ dễ chịu hơn, mau khoẻ lại và ngăn ngừa được các biến chứng nguy hiểm.
Xem thêm
Slide item
Trẻ bị sốt do viêm amidan
Bé bị viêm amidan sốt theo từng cơn. Đã đi bệnh viện nhưng vẫn sốt thì làm sao được bác sĩ? Được giải đáp bởi các bác sĩ Khoa Nhi - Sơ sinh, Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Hải Phòng. Với câu hỏi: "Trẻ bị sốt do viêm amidan phải làm thế nào?", bác sĩ giải đáp như sau
Xem thêm
Slide item
Thời điểm cắt amidan cho trẻ khi nào?
Con tôi sinh năm 2014, một năm cháu thường sốt khoảng 12-15 lần, gia đình đã cho cháu đi khám rất nhiều ở bệnh viện nhưng uống thuốc được một thời gian cháu lại bị tái lại. Tôi muốn hỏi thời điểm cắt amidan cho trẻ khi nào?
Xem thêm
Slide item
Bé gần 3 tháng tuổi thở khò khè, cổ họng có đờm là bị bệnh gì?
Chào bác sĩ. Bé nhà em được gần 3 tháng. Khoảng 2 tuần trở lại đây đặt bé nằm em thấy bé thở khò khè, cổ họng có đờm nghe rõ. Ngoài ra lúc mới sinh đến hiện tại bé rất hay bị sặc nước bọt. Bác sĩ tư vấn giúp em với.
Xem thêm
Slide item
Trẻ 3 tuổi chỉ gọi được bố, mẹ có phải chậm nói?
Chào bác sĩ. Bé nhà cháu được 3 tuổi rồi nhưng mới gọi được mẹ và bố, đi chơi nghe tiếng nhạc to thì sợ. Bác sĩ cho hỏi bé nhà cháu như vậy là bị làm sao ạ?
Xem thêm
Slide item
Bé 3 tuổi bị viêm amidan điều trị như thế nào?
Chào bác sĩ! Bé trai 3 tuổi bị viêm amidan nên điều trị như thế nào ạ! Cảm ơn bác sĩ!
Xem thêm
Slide item
Trẻ thường xuyên ho, nghẹt mũi khi thay đổi thời tiết phải điều trị thế nào?
Chào bác sĩ. Con em được 19 tháng tuổi. Bé thường xuyên bị nghẹt mũi, ho khi trời trở lạnh. Đi khám bác sĩ, uống thuốc đỡ được mấy hôm là bé lại bị lại. Bác sĩ tư vấn giúp em cách nào để bé có thể khỏi bệnh. Mong bác sĩ giúp đỡ, cảm ơn bác sĩ.
Xem thêm
Slide item
Trẻ 20 tháng bị co thắt thanh quản nên điều trị thế nào?
Chào bác sĩ. Con nhà em được 20 tháng, thường có triệu chứng của co thắt thanh quản, bệnh thường xuất hiện vào nửa đêm, từ 12h đêm. Tình trạng bé như vậy thì điều trị như thế nào ạ? Mong bác sĩ tư vấn, cảm ơn bác sĩ.
Xem thêm
Slide item
Trẻ hay chảy máu cam là bệnh gì?
Chào bác sĩ! Con trai e năm nay 5 tuổi nhưng cháu hay có tình trạng chảy máu cam về đêm và sáng sớm xin hỏi bác sĩ cháu bị như vậy là biểu hiện của bệnh lý hay chảy máu cam thông thường ạ? Cảm ơn bác sĩ!
Xem thêm
Câu chuyện khách hàng Thông tin sức khỏe