Chủ đề X-quang
Chủ đề X-quang
Trang chủ Chủ đề X-quang

Danh sách bài viết

Slide item
Hội chứng SADAM – Syndrome SADAM
Hội chứng sadam (syndrome algo-dysfonctionnel de l’articulation temporo-mandibulaire) là một tình trạng bệnh lý liên quan đến khớp thái dương hàm (tmj) và các cơ và mô mềm xung quanh nó.trong bài viết này, chúng ta sẽ tìm hiểu thêm về hội chứng sadam, bao gồm các triệu chứng, nguyên nhân, phương pháp chẩn đoán và điều trị, cũng như các biện pháp phòng ngừa để giảm nguy cơ mắc hội chứng sadam.
Xem thêm
Slide item
Gãy xương sườn có cần bó bột không?
Chào bác sĩ, cách đây ba ngày tôi bị tai nạn giao thông và được bác sĩ chụp X quang, sau đó tôi được chẩn đoán bị gãy bốn xương sườn. Tuy nhiên, bác sĩ không chỉ định bó bột cho tôi, mà yêu cầu chờ để theo dõi thêm. Tôi khá lo lắng cho tình trạng của bản thân
Xem thêm
Slide item
Đau mỏi sau gáy dai dẳng là triệu chứng của bệnh gì?
Chào bác sĩ! Dạo gần đây em thường có các triệu chứng như đau mỏi ở sau vai gáy, cơn đau dai dẳng ảnh hưởng nhiều đến sinh hoạt hằng ngày ạ. Vậy thưa bác sĩ, em có nên đi chụp X quang để xác định xem em đang bị bệnh gì không ạ? Mong bác sĩ giải đáp giúp em, xin cảm ơn!
Xem thêm
Slide item
Tầm soát ung thư đường tiêu hoá bằng cách nào hiệu quả nhất?
Ung thư đường tiêu hoá là căn bệnh nguy hiểm, thường phát triển thầm lặng và không có dấu hiệu rõ ràng ở những giai đoạn đầu, rất dễ gây nhầm lẫn với các bệnh đường tiêu hoá cho dù khối u đã phát triển trong thời gian dài. Khám sức khỏe định kỳ và tầm soát ung thư đường tiêu hoá là cách tốt nhất để chẩn đoán sớm và điều trị bệnh.
Xem thêm
Slide item
Chụp X-quang tim phổi xuất hiện quai động mạch chủ nổi nghĩa là gì?
Chào bác sĩ! Hôm trước, tôi đi chụp X-quang kỹ thuật số tim phổi và có kết quả là quai động mạch chủ nổi. Vậy tôi bị làm sao ạ? Mong bác sĩ giải đáp giúp, xin cảm ơn!
Xem thêm
Slide item
Chụp X-quang là gì: Tất cả những điều cần biết
Hiện nay, chụp X-quang đóng vai trò rất quan trọng trong việc chẩn đoán và điều trị bệnh. Phương pháp này hỗ trợ bác sĩ quan sát bên trong cơ thể người bệnh mà không cần phải mổ. Bài viết dưới đây sẽ giúp chúng ta có thêm những hiểu biết đầy đủ nhất về chụp X-quang.
Xem thêm
Slide item
Thai nhi mắc bệnh tim do lây virus viêm gan B từ mẹ?
Chào bác sĩ. Trước đây, khi mang thai em bị viêm gan B, lúc sinh cháu thì bác sĩ chẩn đoán bé bị tim đập nhanh do bị virus viêm gan B của mẹ ảnh hưởng. Đến năm cháu 17 tuổi thì mất, xét nghiệm cháu bị men tim cao. Vậy cháu mất có phải là do bệnh tim không ạ?
Xem thêm
Slide item
Bị chuột rút tay chân làm xét nghiệm máu có ra bệnh hay không?
Chào bác sĩ. Em thường xuyên bị nhức chân tay và chuột rút. Nếu xét nghiệm máu có ra bệnh của em hay không ạ? Mong bác sĩ tư vấn giúp em.
Xem thêm
Slide item
Tập thể dục bị đau cơ, đau lưng có nên tập tiếp?
Tập thể dục là một điều cần thiết để có một sức khỏe tốt. Tập thể dục và rèn luyện sức mạnh có thể giúp xây dựng cơ lưng và ngăn ngừa đau lưng trong tương lai. Nhưng bạn có nên bắt đầu tập thể dục khi bạn đang bị đau lưng không?
Xem thêm
Slide item
Những lưu ý khi chụp CT cắt lớp bạn nên biết
Chụp CT hay chụp cắt lớp vi tính được đánh giá là một trong những thành tựu khoa học trong lĩnh vực chẩn đoán hình ảnh. Phương pháp này chính là công cụ hỗ trợ đắc lực nhằm giúp bác sĩ chẩn đoán và tiên lượng bệnh chính xác. Tuy nhiên, người bệnh cũng cần lưu ý khi chụp CT sẽ có một số rủi ro có thể làm cho tình trạng bệnh trở nên nặng hơn đặc biệt là khi sử dụng thuốc cản quang.
Xem thêm
Slide item
Công nghệ chụp cắt lớp 256 dãy: Những điều cần biết
Công nghệ chụp cắt lớp 256 dãy là một trong những công nghệ tiên tiến nhất hiện nay được thực hiện trong chẩn đoán và xác định bệnh, đặc biệt là các bệnh về tim. Bên cạnh đó, chúng có thời gian xử lý kỹ thuật nhanh nên hỗ trợ rất lớn đối với các ca bệnh cấp cứu cần được chẩn đoán sớm và có kết quả chính xác.
Xem thêm
Slide item
Công nghệ chụp CT 128 dãy: Những điều cần biết
Công nghệ chụp CT 128 dãy là một trong những kỹ thuật chẩn đoán hình ảnh cực kỳ hữu ích trong chẩn đoán và điều trị bệnh. Đây cũng là phương pháp chẩn đoán không xâm lấn với kết quả có độ chính xác cao, từ đó giúp các bác sĩ đưa ra phác đồ điều trị tốt nhất cho bệnh nhân.
Xem thêm
Câu chuyện khách hàng Thông tin sức khỏe