......

Tại sao bé 6 tháng bị tiêu chảy sau khi nhỏ thuốc Ofloxacin?

Tiêu chảy ở trẻ

Hỏi

Chào bác sĩ,

Bé nhà em được 6 tháng có đi khám mắt bị chẩn đoán viêm kết mạc, bác sĩ có kê đơn nhỏ Ofloxacin nhưng con em bị tiêu chảy( ngày 9-10 lần). Sau 5 ngày dùng em ngừng không nhỏ mắt nữa thì thấy con đỡ đi ngoài ( ngày 4-5 lần). Xin hỏi bác sĩ tại sao bé 6 tháng bị tiêu chảy sau khi nhỏ thuốc Ofloxacin? Em đã cho cháu ngừng dùng kháng sinh được 2 ngày rồi ạ.

Khách hàng ẩn danh

Trả lời

Được giải đáp bởi Thạc sĩ. Bác sĩ Đoàn Ngọc Quỳnh Trâm - Khoa Nhi - Sơ sinh - Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Nha Trang.

Chào bạn,

Với câu hỏi “Tại sau bé 6 tháng bị tiêu chảy sau khi nhỏ thuốc Ofloxacin?”, bác sĩ xin được giải đáp như sau:

Tác dụng không mong muốn của Ofloxacin nhỏ mắt: Các phản ứng nghiêm trọng sau khi nhỏ Ofloxacin rất hiếm khi xảy ra vì có 1 phần rất nhỏ được hấp thu vào cơ thể sau khi dùng thuốc, đôi khi có thể gây buồn nôn, nôn, tiêu chảy, đau bụng và rối loạn tiêu hóa. Vậy trường hợp của trẻ cần được đưa trẻ đi khám để đánh giá tiêu chảy là do thuốc hay do bệnh khác đi kèm, không có khuyến cáo thuốc cầm tiêu chảy, bác sĩ Nhi sẽ thăm khám bé và đưa ra chỉ định điều trị hỗ trợ tốt nhất cho bé để hồi phục sức khỏe.

Nếu bạn còn thắc mắc về việc bé 6 tháng bị tiêu chảy sau nhỏ thuốc Ofloxacin, bạn có thể đến cơ sở y tế gần nhất hoặc Bệnh viện thuộc Hệ thống Y tế Vinmec để được các bác sĩ thăm khám và tư vấn kỹ hơn.

Trân trọng!

Để được tư vấn trực tiếp, Quý Khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đăng ký trực tuyến TẠI ĐÂY.

3 lượt đọc

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan