......

Khô nứt môi, mắt và tai lên mụn khi dùng Isotretinoin có ngưng thuốc được ngay không?

Hỏi

Chào bác sĩ!

Con nhà em đang uống thuốc trị mụn Isotretinoin được 1,5 tháng, tuy nhiên môi bị khô nứt, mắt lên nhọt tai cũng bị mụn, đọc tác dụng phụ thấy rất sợ, nên tôi muốn cho cháu ngưng uống ngay. Vậy bác sĩ cho em hỏi, con em khô nứt môi, mắt và tai lên mụn khi dùng Isotretinoin có ngưng thuốc được ngay không ạ hay phải giảm liều dần vậy bác sĩ?

Rất mong bác sĩ tư vấn, em cảm ơn!

Câu hỏi ẩn danh

Trả lời

Chào bạn!

Với câu hỏi “Khô nứt môi, mắt và tai lên mụn khi dùng Isotretinoin có ngưng thuốc được ngay không?”, bác sĩ xin giải đáp như sau:

Tác dụng không mong muốn của Isotretinoin thường thấy hay gặp liên quan đến da, niêm mạc (ví dụ: khô da, khô môi,...). Ngoài ra bệnh nhân có thể có những tác dụng phụ khác: Tình trạng mụn nặng hơn trong giai đoạn đầu sử dụng, thay đổi về xét nghiệm máu, đau cơ, đau khớp,... Đã có những báo cáo y văn về bùng phát trứng cá sau khi dừng Isotretinoin. Chính vì vậy khi sử dụng hay điều chỉnh liều thuốc Isotretinoin rất cần có sự thăm khám, theo dõi của bác sĩ chuyên khoa. Bác sĩ không khuyến cáo bệnh nhân tự ý dừng hay giảm liều thuốc.

Nếu bạn còn thắc mắc về việc khô nứt môi, mắt và tai lên mụn khi dùng Isotretinoin, bạn có thể đến bệnh viện thuộc Hệ thống Y tế Vinmec để để kiểm tra và tư vấn thêm. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Vinmec. Chúc bạn có thật nhiều sức khỏe.

Trân trọng!

Để được tư vấn trực tiếp, Quý Khách vui lòng bấm số 1900 232 389 (phím 0 để gọi Vinmec) hoặc đăng ký lịch khám tại viện TẠI ĐÂY. Nếu có nhu cầu tư vấn sức khỏe từ xa cùng bác sĩ Vinmec, quý khách đặt lịch tư vấn TẠI ĐÂY. Tải ứng dụng độc quyền MyVinmec để đặt lịch nhanh hơn, theo dõi lịch tiện lợi hơn

Được giải đáp bởi Bác sĩ Doãn Minh Thành - Bác sĩ Da liễu Thẩm mỹ- Khoa Khám bệnh & Nội khoa, Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Central Park

1.1K

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan