......

Các hàm lượng efferalgan thường dùng

Efferalgan có hoạt chất chính là paracetamol. Thuốc có tác dụng hạ sốt, giảm đau và được chỉ định trong điều trị các triệu chứng sốt, đau đầu, đau nhức mỏi cơ, đau răng, đau bụng kinh,...từ nhẹ tới vừa. Hiện nay trên thị trường có các hàm lượng Efferalgan khác nhau. Tùy theo từng bệnh nhân bác sĩ có thể được chỉ định sử dụng Efferalgan với loại hàm lượng phù hợp.

1. Các hàm lượng Efferalgan

Thuốc Efferalgan có chứa hoạt chất chính là paracetamol. Thuốc Efferalgan có tác dụng hạ sốt, giảm đau và được chỉ định trong điều trị các triệu chứng sốt, đau đầu, đau nhức mỏi cơ, đau răng, đau bụng kinh,...từ nhẹ tới vừa. Tùy theo từng bệnh nhân có thể được chỉ định sử dụng Efferalgan với liều lượng khác nhau. Hiện nay, trên thị trường có các loại Efferalgan và hàm lượng sau:

  • Dạng viên sủi: Hàm lượng 500mg, 1000mg.
  • Dạng viên đặt hậu môn: Với các hàm lượng của paracetamol 80mg, 150mg, 300mg.
  • Dạng bột sủi bọt: Hàm lượng 80mg, 150mg, 250mg.

Bên cạnh những dạng thuốc kể trên, một số loại Efferalgan là là sự kết hợp giữa paracetamol cùng với một số hoạt chất khác chẳng hạn như vitamin C, codeine để tăng hiệu quả của paracetamol.

2. Liều lượng Efferalgan

  • Người lớn: Uống: 325 đến 650mg mỗi 4 đến 6 giờ khi cần thiết hoặc 1g mỗi 6 giờ khi cần thiết; liều tối đa: 4g/ ngày.
  • Trẻ em: Liều lượng theo cân nặng: Dùng liều 10 đến 15 mg/ kg/ lần sau 4 đến 6 giờ khi cần thiết, không vượt quá 5 liều trong 24 giờ. Liều tối đa hàng ngày là 75mg/ kg/ ngày không quá 4g/ ngày

3. Lưu ý khi sử dụng Efferalgan

  • Thiếu men G6PD: Thận trọng khi sử dụng cho những bệnh nhân đã biết thiếu men G6PD.
  • Suy gan: Thận trọng khi sử dụng cho bệnh nhân suy gan hoặc bệnh gan đang hoạt động. Chống chỉ định sử dụng chế phẩm IV ở bệnh nhân suy gan nặng hoặc bệnh gan nặng.
  • Giảm thể tích tuần hoàn: Thận trọng khi sử dụng chế phẩm tiêm tĩnh mạch cho những bệnh nhân bị giảm thể tích tuần hoàn nặng (ví dụ: Do mất nước hoặc mất máu).
  • Bệnh nhân cần liên hệ với bác sĩ nếu các triệu chứng trở nên tồi tệ hơn hoặc các triệu chứng mới xuất hiện, mẩn đỏ hoặc sưng tấy ở vùng bị đau, sốt kéo dài trên 3 ngày hoặc cơn đau kéo dài hơn. Khi điều trị viêm họng cho trẻ, nếu đau họng dữ dội, kéo dài trên 2 ngày, hoặc kèm theo sốt, phát ban, nhức đầu, buồn nôn hoặc nôn, cần liên hệ ​​bác sĩ ngay để sớm phát hiện nguyên nhân.

Tóm lại, Efferalgan có nhiều loại khác nhau như liều lượng Efferalgan 80mg, liều lượng Efferalgan 150mg, liều lượng Efferalgan 250mg, liều lượng Efferalgan 500mg,... Tùy theo từng bệnh nhân cụ thể bác sĩ có thể chỉ định các hàm lượng Efferalgan phù hợp. Bệnh nhân cần tuân thủ đúng liều lượng và hướng dẫn để đảm bảo an toàn và hiệu quả khi dùng Efferalgan.

Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải và đặt lịch khám tự động trên ứng dụng MyVinmec để quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.

3.1K

Bài viết liên quan