......

Công dụng thuốc Acetab 325

Acetab 325 là thuốc hạ sốt, giảm đau được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược phẩm Agimexpharm. Thuốc có hoạt chất chính là Paracetamol 325mg. Cùng tìm hiểu cách dùng thuốc Acetab 325 trong bài viết sau đây.

1. Thành phần thuốc Acetab 325

Thuốc Acetab 325 có hoạt chất chính là Paracetamol 325mg và các tá dược: Lactose, Povidon, Microcrystallin cellulose, Natri starch glycolat, Talc, Magnesi stearat vừa đủ 1 viên

2. Tác dụng thuốc Acetab 325

Tác dụng thuốc Acetab 325 trong các trường hợp sau:

3. Chống chỉ định của thuốc Acetab 325

Thuốc Acetab 325 chống chỉ định với các trường hợp sau:

  • Bệnh nhân bị mẫn cảm với Paracetamol hoặc với bất cứ thành phần nào của thuốc.
  • Người suy gan nặng.

4. Liều dùng và cách sử dụng thuốc Acetab 325

Liều dùng cho người lớn:

  • Uống 1-2 viên/lần, 3-4 lần/ ngày (không dùng quá 12 viên/ngày).
  • Khoảng cách giữa 2 lần dùng thuốc ít nhất là 4 giờ.

Liều dùng cho trẻ em:

  • Trẻ em từ 2-5 tuổi dùng 1⁄2 viên/lần, từ 6-11 tuổi dùng 1 viên/lần, trên 11 tuổi dùng 1-2 viên/lần.
  • Dùng thuốc cho trẻ em có thể dùng liều nhắc lại sau 4-6 giờ nếu cần thiết, không dùng thuốc quá 4 lần/24 giờ.

Cách dùng thuốc Acetab:

  • Thuốc dùng theo đường uống, bệnh nhân không tự ý dùng thuốc để điều trị triệu chứng đau quá 10 ngày ở người lớn và 5 ngày ở trẻ em hoặc tự điều trị sốt cao (trên 39,5°C), sốt trên 3 ngày, sốt tái phát, trừ khi có chỉ định của bác sĩ.

5. Tác dụng phụ của thuốc Acetab 325

Một số tác dụng phụ ít gặp của thuốc Acetab 325 đó là:

  • Phát ban da;
  • Phản ứng dị ứng như ban đỏ, mày đay, đôi khi nặng hơn và có thể kèm theo sốt do thuốc;
  • Tổn thương niêm mạc.

6. Thận trọng khi dùng thuốc Acetab 325

  • Paracetamol tương đối không độc ở liều điều trị và dùng đúng theo chỉ định của bác sĩ. Tuy nhiên, quá liều Paracetamol là nguyên nhân chính gây suy gan cấp tính. Thận trọng khi dùng các chế phẩm chứa paracetamol đồng thời có thể gây quá liều paracetmol.
  • Phản ứng da nghiêm, có khả năng gây tử vong bao gồm hội chứng Stevens-Johnson, hoại tử biểu bì nhiễm độc, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính, hội chứng Lyell. Tuy các thuốc giảm đau và hạ sốt khác có thể gây ra các phản ứng tương tự, mẫn cảm chéo với Paracetamol không xảy ra. Người bệnh cần phải ngừng dùng Paracetamol và đi khám ngay khi thấy phát ban hoặc các biểu hiện khác ở da hoặc các phản ứng mẫn cảm trong khi điều trị.
  • Lưu ý khi dùng Paracetamol cho bệnh nhân suy gan, suy thận, người bị nghiện rượu, suy dinh dưỡng mạn tính, mất nước. Tránh dùng thuốc Paracetamol liều cao, kéo dài cho bệnh nhân suy gan.
  • Thận trọng khi dùng thuốc Paracetamol cho người bị thiếu men G6PD.
  • Thận trọng khi dùng thuốc ở bệnh nhân bị thiếu máu từ trước, vì chứng xanh tím có thể không biểu hiện rõ, mặc dù có những nồng độ cao nguy hiểm của methemoglobin trong máu.
  • Uống nhiều rượu có thể làm tăng độc tính với gan của Paracetamol, nên tránh hoặc hạn chế uống rượu trong khi dùng thuốc
  • Tá dược của thuốc có chứa lactose, do đó không nên dùng thuốc này cho bệnh nhân mắc di truyền không dung nạp galactose, bị thiếu hụt lactase hoặc kém hấp thu glucose-galactose.
  • Phụ nữ mang thai: Các nghiên cứu cho thấy ở liều khuyến cáo, thuốc Paracetamol không gây ảnh hưởng xấu đến phụ nữ mang thai, tuy nhiên bệnh nhân nên dùng thuốc theo chỉ định của bác sĩ.
  • Thời kỳ cho con bú: Paracetamol có bài tiết trong sữa mẹ số lượng ít, không ảnh hưởng đến trẻ bú mẹ.

Bài viết đã cung cấp thông tin về công dụng, liều dùng và lưu ý khi sử dụng thuốc Acetab 325. Để sử dụng thuốc Acetab 325 là thuốc kê đơn nên người bệnh không tự ý sử dụng, mà cần liên hệ trực tiếp với bác sĩ chuyên khoa để có đơn kê phù hợp, đảm bảo an toàn cho sức khỏe.

524 lượt đọc

Bài viết liên quan