......

Công dụng thuốc Biragan Extra

Biragan Extra có thành phần chính là Paracetamol với hàm lượng 500mg được chỉ định sử dụng nhằm giảm đau, hạ sốt, giảm triệu chứng cảm cúm, đau đầu, đau răng, đau nhức cơ. Sau đây là những thông tin về công dụng, liều dùng và lưu ý khi sử dụng thuốc Biragan Extra.

1. Biragan công dụng là gì?

Thuốc Biragan Extra có thành phần chính là Paracetamol với hàm lượng 500mg, được bào chế dưới dạng viên nén. Công dụng của Biragan Extra là:

Thành phần Paracetamol có trong thuốc khi đi vào cơ thể có khả năng giảm đau, hạ sốt rất hiệu quả, tác dụng ngang bằng với Aspirin và có khả năng thay thế Aspirin. Tuy nhiên, không có khả năng kháng viêm như Aspirin. Paracetamol khi vào cơ thể sẽ nhanh chóng làm hạ thân nhiệt của người bệnh đang có thân nhiệt cao, nhờ vào tác động trực tiếp đến vùng dưới đồi. Theo đó, thuốc không có khả năng giảm thân nhiệt của người có thân nhiệt bình thường;

Với những cơn đau có mức độ từ vừa trở xuống, Paracetamol giúp làm giảm đau. Tuy vậy, chất này không có tác dụng trên các cơn đau xuất phát từ nội tạng. Bên cạnh đó, Paracetamol có tác động phụ rất yếu đến hệ hô hấp, tim mạch, cân bằng axit base và dạ dày nên tác dụng phụ của nó thường không vượt mức.

2. Chỉ định và chống chỉ định của thuốc Biragan Extra

2.1. Chỉ định

Viên nén Biragan Extra được chỉ định sử dụng trong các trường hợp người có thân nhiệt tăng cao khi bị sốt, cảm cúm,... Ngoài ra, thuốc còn có tác dụng hạ các cơn đau có mức độ từ vừa trở xuống trong các trường hợp bị nhức đầu, đau bụng kinh, đau cơ, đau mình mẩy do cảm cúm, đau do tác động vật lý, đau răng,...

2.2.Chống chỉ định

Thuốc Biragan Extra chống chỉ định trong các trường hợp sau đây:

  • Không sử dụng Biragan Extra đối với những người quá mẫn với bất kỳ thành phần nào của thuốc;
  • Không sử dụng thuốc đối với bệnh nhân bị thiếu máu, mắc các bệnh lý liên quan đến tim, phổi, thận, gan;
  • Tuyệt đối không chỉ định sử dụng Biragan Extra cho người không đủ lượng G6PD trong cơ thể;
  • Không sử dụng thuốc đối với bệnh nhân mắc suy mạch vành, nhồi máu cơ tim, ngoại tâm thu, tim đập nhanh;
  • Trẻ em dưới 15 tháng tuổi không được sử dụng.

3. Liều dùng & Cách dùng thuốc Biragan Extra

3.1.Cách dùng

Thuốc Biragan Extra được bào chế dưới dạng viên nén và được đưa vào cơ thể thông qua đường uống. Bệnh nhân cần ngồi hoặc đứng khi uống thuốc để tránh bị mắc thuốc vào vách của thực quản làm kích thích thực quản hoặc làm tổn thương vách thực quản.

Sau khi uống thuốc, trong khoảng 30 đến 60 phút, bệnh nhân nên nghỉ ngơi hoặc chỉ vận động thật nhẹ nhàng, tránh vận động mạnh để việc hấp thụ thuốc vào cơ thể là tốt nhất.

3.2.Liều dùng

  • Đối với trẻ em lớn hơn 11 tuổi và người lớn: Dùng 3 - 4 lần/ ngày, uống 1/2 - 1 viên/ lần;
  • Đối với trẻ em nhỏ hơn 11 tuổi: Uống thuốc theo liều kê điều trị của bác sĩ;
  • Đối với những trường hợp bị sốt trên 39,5 độ C và kéo dài liên tục trên 3 ngày thì không được tự ý sử dụng Biragan Extra điều trị.

Người lớn không được sử dụng Biragan Extra liên tục quá 10 ngày nếu không có chỉ định kê toa của bác sĩ, đối với trẻ em là không quá 5 ngày. Trong vòng 24 tiếng, trẻ em không được dùng quá 5 liều Biragan Extra.

4. Lưu ý khi sử dụng thuốc Biragan Extra

4.1. Tác dụng phụ

Trong quá trình sử dụng thuốc Biragan Extra, người bệnh có thể gặp một số tác dụng phụ sau đây:

  • Xuất hiện phản ứng dị ứng trên da như nổi ban, ngứa,... tuy nhiên không nghiêm trọng và nhanh biến mất;
  • Xét nghiệm máu: Giảm bạch cầu, giảm tiểu cầu, tuy nhiên ít gặp;
  • Rối loạn tiêu hóa: Buồn nôn hoặc nôn;
  • Phản ứng quá mẫn rất hiếm gặp.

4.2. Thận trọng

Nếu dùng Biragan Extra ở liều cao hoặc trong thời gian dài thì có thể dẫn đến tình trạng quá liều Paracetamol. Khi quá liều Paracetamol sẽ có các triệu chứng điển hình như buồn nôn, nôn, đau bụng, da và niêm mạc cùng móng tay sẽ chuyển màu xanh tím. Nếu gặp triệu chứng này trong quá trình sử dụng Biragan Extra thì cần đưa người bệnh đến cơ sở y tế gần nhất để được hỗ trợ kịp thời.

Cafein là một thành phần có trong thuốc Biragan Extra và với hàm lượng 65mg/ viên sẽ ít có khả năng xảy ra tình trạng quá liều. Mặc dù vậy, người nhạy cảm với cafein vẫn có thể bị say cafein với các triệu chứng như nhịp tim nhanh, trống ngực, cảm giác bồn chồn lo lắng, mất ngủ. Tình trạng này xảy ra có thể không nguy hiểm đến cơ thể nhưng có thể làm ảnh hưởng đến sinh hoạt hàng ngày. Đối với người nhạy cảm với cafein nên gặp bác sĩ để nhận tư vấn phù hợp.

Nên cân nhắc sử dụng Biragan Extra đối với phụ nữ đang mang thai và đang cho con bú. Trường hợp cần thiết phải dùng thuốc, người bệnh cần có sự hướng dẫn và theo dõi chặt chẽ bởi bác sĩ.

5. Tương tác thuốc Biragan Extra

  • Có thể làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của Coumarin và dẫn chất Indandion nếu uống liều cao Paracetamol trong thời gian dài.
  • Ở người bệnh dùng đồng thời Phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt thì cần theo dõi chặt chẽ bởi khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng.
  • Thuốc chống co giật (Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin) gây cảm ứng enzym ở microsom thể gan, có thể làm tăng tính độc hại gan của Paracetamol, do tăng chuyển hóa thuốc thành những chất độc hại với gan.
  • Làm tăng nguy cơ độc tính với gan nếu dùng đồng thời Isoniazid với Paracetamol.

Tóm lại, thuốc Biragan Extra có thành phần chính là Paracetamol với hàm lượng 500mg được chỉ định sử dụng nhằm giảm đau, hạ sốt, giảm triệu chứng cảm cúm, đau đầu, đau răng, đau nhức cơ. Để đảm bảo hiệu quả sử dụng, người bệnh cần dùng thuốc theo đúng chỉ dẫn của bác sĩ, dược sĩ chuyên môn.

Theo dõi website Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec để nắm thêm nhiều thông tin sức khỏe, dinh dưỡng, làm đẹp để bảo vệ sức khỏe cho bản thân và những người thân yêu trong gia đình.

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải ứng dụng MyVinmec để đặt lịch nhanh hơn, theo dõi lịch tiện lợi hơn và đặt tư vấn từ xa qua video với bác sĩ Vinmec mọi lúc mọi nơi.

1.5K

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan