......

Công dụng thuốc Freenos Junior

Thuốc Freenos Junior được sử dụng trong điều trị viêm mũi dị ứng và các triệu chứng dị ứng khác như: phát ban, mề đay, ngứa,... Thuốc có thành phần chính là Pseudoephedrine hydrochloride và Chlorpheniramine.

1. Thuốc Freenos Junior là thuốc gì?

Thuốc Freenos Junior là thuốc gì? Thuốc Freenos Junior được bào chế dưới dạng Siro đóng theo hộp 1 chai 60ml. Thuốc thuộc sản phẩm PT Ferron Par Pharm - IN ĐÔ NÊ XI A.

Thuốc Freenos Junior có thành phần chính là Pseudoephedrine hydrochloride hàm lượng 15mg/5ml và Chlorpheniramine maleate hàm lượng 5ml.

2. Các tác dụng của thuốc Freenos Junior

2.1. Tác dụng và chỉ định của thành phần Pseudoephedrine

Cơ chế tác dụng của Pseudoephedrine là thông qua tác động thần kinh giao cảm làm giảm sung huyết.

Pseudoephedrine có tác động giống giao cảm trực tiếp và gián tiếp, đây là một chất làm giảm sung huyết hữu hiệu ở đường hô hấp trên. Pseudoephedrine yếu hơn rất nhiều so với ephedrine về những tác dụng làm tăng huyết áp tâm thu, nhịp tim nhanh, cũng như gây kích thích hệ thần kinh trung ương.

Pseudoephedrine được chỉ định làm giảm các triệu chứng đi kèm với viêm mũi dị ứng và chứng cảm lạnh thông thường bao gồm hắt hơi, sổ mũi, nghẹt mũi, ngứa và chảy nước mắt.

2.2. Tác dụng và chỉ định của thành phần Chlorpheniramine

Chlorpheniramine là thuốc kháng histamin với tác dụng an thần rất ít. Như hầu hết các thuốc kháng histamin khác, Clorpheniramin cũng có tác dụng phụ chống tiết Acetylcholin, nhưng tác dụng này khác nhau nhiều giữa các cá thể.

Tác dụng của Clorpheniramin thông qua phong bế cạnh tranh các thụ thể H1 của các tế bào tác động.

2.3. Chỉ định dùng thuốc Freenos Junior

Thuốc Freenos Junior được sử dụng trong các trường hợp:

  • Viêm mũi dị ứng theo mùaviêm mũi dị ứng quanh năm.
  • Điều trị những triệu chứng dị ứng khác như: Viêm mũi vận mạch do histamin, mày đay, viêm kết mạc dị ứng, viêm da tiếp xúc, phù Quincke, phù mạch, dị ứng thức ăn, phản ứng huyết thanh, người bệnh bị côn trùng đốt, ngứa khi bị sởi hoặc thủy đậu.
  • Hiện nay, trên thị trường, Chlorpheniramine thường được kết hợp dùng chung với một số chế phẩm để điều trị triệu chứng ho và cảm lạnh. Tuy nhiên, thuốc Freenos Junior không có tác dụng trong điều trị triệu chứng nhiễm virus.

3. Chống chỉ định dùng thuốc Freenos Junior

Thuốc Freenos Junior không được sử dụng trong các trường hợp:

  • Người bệnh có tiền sử dị ứng hoặc quá mẫn với Chlorpheniramine hoặc bất cứ thành phần nào của thuốc
  • Người bệnh có cơn hen cấp.
  • Người bệnh mắc bệnh phì đại tuyến tiền liệt.
  • Glocom góc hẹp.
  • Tắc cổ bàng quang.
  • Loét dạ dày
  • Tắc môn vị - tá tràng.
  • Người mẹ cho con bú
  • Trẻ sơ sinh và trẻ sinh non
  • Người bệnh dùng thuốc ức chế MAO điều trị trong vòng 14 ngày, tính đến thời điểm điều trị bằng thuốc Freenos Junior vì tính chất chống tiết acetylcholin của Chlorpheniramine bị tăng lên bởi các chất ức chế MAO.

4. Liều lượng - cách dùng thuốc Freenos Junior

Điều trị viêm mũi dị ứng theo mùa: Người bệnh nên sử dụng thuốc Freenos Junior liên tục và bắt đầu dùng ngay từ lúc mùa có phấn hoa.

  • Người lớn: Bắt đầu uống 4mg Freenos Junior lúc đi ngủ, sau tăng từ từ trong 10 ngày đến 24mg Freenos Junior/ ngày, nếu dung nạp được, chia làm 2 lần, cho đến cuối mùa.
  • Trẻ em (2 - 6 tuổi): Uống 1mg Freenos Junior, 4 - 6 giờ/ lần, dùng đến 6mg Freenos Junior/ ngày; 6 - 12 tuổi: Ban đầu uống 2mg Freenos Junior lúc đi ngủ, sau tăng dần dần trong 10 ngày, lên đến 12mg Freenos Junior/ ngày, nếu dung nạp được, chia 1 - 2 lần, dùng Freenos Junior cho đến hết mùa.
  • Phản ứng dị ứng cấp: Liều dùng khuyến cáo 12mg Freenos Junior, chia 1 - 2 lần uống.
  • Phản ứng dị ứng không biến chứng: Liều dùng khuyến cáo 5 - 20mg Freenos Junior. Nên thực hiện tiêm bắp, dưới da hoặc tĩnh mạch.
  • Ðiều trị hỗ trợ trong sốc phản vệ: Liều dùng khuyến cáo từ 10 - 20mg Freenos Junior, tiêm tĩnh mạch.
  • Phản ứng dị ứng với truyền máu hoặc huyết tương: Liều dùng khuyến cáo từ 10 - 20mg Freenos Junior, liều dùng đến tối đa 40mg Freenos Junior/ ngày, tiêm dưới da, bắp, hoặc tĩnh mạch.
  • Người cao tuổi: Dùng liều 4mg Freenos Junior, chia 2 lần/ ngày; thời gian tác dụng của thuốc Freenos Junior có thể tới 36 giờ hoặc hơn, thậm chí cả khi nồng độ thuốc trong huyết thanh thấp.

5. Tác dụng phụ khi dùng thuốc Freenos Junior

Trong quá trình sử dụng thuốc Freenos Junior, người bệnh có thể gặp phải một số tác dụng phụ như:

  • Buồn ngủ
  • Khô miệng - mũi - họng
  • Buồn nôn, nôn, táo bón, ăn không ngon miệng
  • Đau đầu
  • Tăng tắc nghẽn ngực
  • Có vấn đề về tầm nhìn
  • Tiểu khó

6. Tương tác Thuốc Freenos Junior với các thuốc khác

Thuốc Freenos Junior khi kết hợp dùng chung với một số loại thuốc dưới đây có thể xảy ra tình trạng tương tác thuốc:

  • Kết hợp Freenos Junior với các thuốc ức chế monoamin oxydase có thể làm kéo dài và tăng tác dụng chống tiết acetylcholin của thuốc kháng histamin.
  • Ethanol hoặc các thuốc an thần gây ngủ kết hợp dùng chung với Freenos Junior có thể tăng tác dụng ức chế hệ thần kinh trung ương của Chlorpheniramine.
  • Chlorpheniramine với Freenos Junior làm ức chế chuyển hóa phenytoin và có thể dẫn đến ngộ độc phenytoin.

Thuốc Freenos Junior được sử dụng trong điều trị viêm mũi dị ứng và các triệu chứng dị ứng khác như: phát ban, mề đay, ngứa,...Thuốc có thành phần chính là Pseudoephedrine hydrochloride và Chlorpheniramine. Để đảm bảo hiệu quả điều trị và tránh được tác dụng phụ không mong muốn, người bệnh cần tuân theo đúng chỉ dẫn của bác sĩ, dược sĩ chuyên môn.

Theo dõi website Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec để nắm thêm nhiều thông tin sức khỏe, dinh dưỡng, làm đẹp để bảo vệ sức khỏe cho bản thân và những người thân yêu trong gia đình.

Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải và đặt lịch khám tự động trên ứng dụng MyVinmec để quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.

85 lượt đọc

Bài viết liên quan