Công dụng thuốc Tipharalgine

Thuốc Tipharalgine chứa thành phần chính là paracetamol hàm lượng 500mg, được sử dụng phổ biến trong chỉ định giảm đau và hạ sốt. Cùng tìm hiểu những thông tin hữu ích về thuốc Tipharalgine qua bài viết dưới đây.

1. Thuốc Tipharalgine có tác dụng gì?

Hoạt chất paracetamol có trong thuốc Tipharalgine thuộc nhóm giảm đau, hạ sốt nhưng không có tính kháng viêm như aspirin. Paracetamol làm giảm triệu chứng đau và sốt thông qua việc ức chế quá trình sản xuất chất trung gian hóa học gây nên hai triệu chứng này là prostaglandin, do đó làm hạ sốt và hạn chế cảm giác đau. Tuy nhiên, paracetamol chỉ có tác dụng làm giảm triệu chứng, không có tác dụng điều trị nguồn gốc gây nên đau và sốt.

Từ cơ chế tác dụng như trên, thuốc Tipharalgine thường được dùng để:

  • Hạ sốt: sốt do viêm, sốt do cảm cúm, sốt do nhiễm khuẩn, sốt do ký sinh trùng hay virus,...
  • Giảm đau: chủ yếu là các cơn đau mức độ từ nhẹ tới vừa như đau răng, đau đầu, đau khớp, đau bụng kinh, đau do phẫu thuật,...

2. Liều dùng của thuốc Tipharalgine

Thuốc Tipharalgine được bào chế ở dạng viên nén, hàm lượng 500mg. Liều dùng của Tipharalgine được khuyến cáo như sau:

  • Liều thông thường là 500 - 1000mg/lần, dùng cách nhau từ 4 đến 6 giờ.
  • Một ngày dùng tối đa không quá 4 gam Tipharalgine.
  • Người lớn không tự ý dùng Tipharalgine để giảm triệu chứng đau quá 10 ngày trừ khi có chỉ định của bác sĩ, vì những cơn đau kéo dài như vậy thường liên quan đến các bệnh lý cần sự chẩn đoán và can thiệp của những người có chuyên môn y dược.

3. Chống chỉ định của thuốc Tipharalgine

Không sử dụng Tipharalgine cho:

  • Bệnh nhân có chẩn đoán thiếu men G6PD ở gan
  • Bệnh nhân trước đây đã từng có dị ứng hoặc mẫn cảm với paracetamol
  • Bệnh nhân có gan hoặc thận bị suy giảm chức năng ở mức nặng hoặc có các bệnh lý nghiêm trọng khác liên quan đến gan, thận.

4. Tác dụng không mong muốn do Tipharalgine gây ra

Bệnh nhân sử dụng thuốc Tipharalgine có thể gặp một hoặc một vài triệu chứng sau:

  • Rối loạn các chỉ số trong công thức máu như giảm bạch cầu, giảm tiểu cầu,...
  • Gặp những vấn đề liên quan đến đường tiêu hóa như ăn không ngon, hay buồn nôn, tiêu chảy hoặc táo bón,...
  • Đối với bệnh nhân có hệ miễn dịch nhạy cảm có thể bị nổi mề đay, mẩn ngứa khi bệnh nhân dị ứng hay mẫn cảm với thuốc.

5. Những thuốc không nên dùng chung với Tipharalgine

Một số thuốc nếu sử dụng chung với Tipharalgine có thể làm tăng hoặc giảm tác dụng của thuốc như:

  • Coumarin và các thuốc chống đông: hoạt chất paracetamol trong Tipharalgine có khả năng làm tăng tác dụng chống đông, dẫn đến nguy cơ kéo dài thời gian chảy máu ở bệnh nhân sử dụng đồng thời hai thuốc này.
  • Nhóm thuốc chống co giật, nhóm thuốc kháng lao: gia tăng khả năng gây độc tới gan khi kết hợp với Tipharalgine.
  • Thuốc probenecid: được ghi nhận làm giảm khả năng đào thải paracetamol ra khỏi cơ thể.

Trên đây là những thông tin cơ bản về thuốc Tipharalgine, hãy liên hệ với các bác sĩ hoặc dược sĩ nếu bạn có bất kỳ thắc mắc gì về thuốc cần được giải đáp.

Bài viết này được viết cho người đọc tại Sài Gòn, Hà Nội, Hồ Chí Minh, Phú Quốc, Nha Trang, Hạ Long, Hải Phòng, Đà Nẵng.

34 lượt đọc

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan