Ớn lạnh, ho nhẹ, nghẹt mũi là dấu hiệu của bệnh lý gì?

Hỏi

Chào bác sĩ! 4 ngày nay em có triệu chứng ớn lạnh về chiều, kèm theo ho sơ và nghẹt mũi. Bác sĩ cho em hỏi đó là dấu hiệu của bệnh lý gì ạ? Em có nên đến bệnh viện không? Em cảm ơn bác sĩ nhiều.

Nguyễn Quang Phúc (1985)

Trả lời

Chào bạn! Ớn lạnh kèm ho, nghẹt mũi có rất nhiều nguyên nhân khác nhau. Tuy nhiên, theo các triệu chứng em mô tả rất có thể em bị viêm mũi họng cấp. Em nên uống nhiều nước, tránh không khí lạnh, bụi, khói, bổ sung vitamin C, thực hiện đúng khuyến cáo của Bộ Y Tế về bệnh COVID 19 nhé.

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Hệ thống Y Tế Vinmec. Trân trọng!

Thạc sĩ, Bác sĩ Nguyễn Huy Nhật - Bác sĩ Nội tổng hợp - Khoa Khám bệnh & Nội khoa - Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Đà Nẵng

Bài viết này được viết cho người đọc tại Sài Gòn, Hà Nội, Hồ Chí Minh, Phú Quốc, Nha Trang, Hạ Long, Hải Phòng, Đà Nẵng.

1.6K

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan
  • Sốt rét lạnh, ớn lạnh, run
    Những lý do khiến bạn luôn cảm thấy lạnh?

    Bạn luôn cảm thấy lạnh trong người, bạn đã phải tìm mọi cách để có thể tăng thân nhiệt, làm ấm cơ thể như mặc thêm áo ấm, đốt sưởi, uống nước gừng,... nhưng chúng thường chỉ là những biện ...

    Đọc thêm
  • Nhiễm trùng huyết ở trẻ em
    Nhiễm trùng huyết ở trẻ: Đâu là nguyên nhân?

    Nhiễm trùng huyết là biến chứng phức tạp của tình trạng nhiễm khuẩn ở trẻ em. Đa số các trường hợp nhiễm trùng máu là hậu quả của đáp ứng của cơ thể đối với sự xâm nhập các vi ...

    Đọc thêm
  • lạnh khi bị covid
    Ớn lạnh sau khi mắc Covid - 19

    Khi bị covid cơ thể bạn sẽ chiến đấu chống lại virus và biểu hiện bằng các triệu chứng như sốt ớn lạnh, ho, hắt hơi,... Thực tế, đây là các phản ứng tốt giúp đào thải các chất độc ...

    Đọc thêm
  • allan tannate
    Công dụng thuốc Allan Tannate

    Allan tannate thuộc nhóm thuốc kê đơn được chỉ định trong điều trị các triệu chứng liên quan đến cảm lạnh thông thường ở trẻ hoặc dị ứng theo mùa bao gồm các vấn đề như hắt hơi, sổ mũi, ...

    Đọc thêm
  • Facolmine
    Công dụng thuốc Facolmine

    Facolmine là thuốc giảm đau, hạ sốt, chống viêm, không steroid, có thành phần chính là Paracetamol 500mg và Clorpheniramin maleat 2mg, bào chế dưới dạng viên nén. Để biết thêm thông tin chi tiết về công dụng và chỉ ...

    Đọc thêm