......

Tiêu chảy, nôn khi xạ trị kết hợp với hóa trị phải làm thế nào?

Hỏi

Khi tôi xạ trị và kết hợp với hóa trị được 2 tuần thì bị đi ngoài liên tục và nôn. Vậy tôi phải làm thế nào?

Đào Thị Huyền (1979)

Trả lời

Chào bạn! Biến chứng thường gặp ở 1 số hóa chất và xạ trị là tiêu chảy và nôn. Đối với tiêu chảy nếu không bị tụt huyết áp, bạn có thể uống Loperamid và bổ sung thêm nước, điện giải. Nếu có ảnh hưởng đến sinh hoạt bạn nên đến bệnh viện để được xử trí thích hợp. Trường hợp bị nôn thì bạn có thể dùng chống nôn cho hóa trị như Ondansetrone đường uống hoặc Primperan uống. Bạn nên báo với bác sĩ điều trị để bác sĩ kê đơn thuốc phù hợp cho bạn.

Cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi tới Hệ thống Y tế Vinmec. Trân trọng!

Được giải đáp bởi Bác sĩ Chuyên khoa I Lê Thị Nhã Hiền - Bác sĩ Nội ung bướu - Khoa Khám bệnh & Nội khoa - Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Nha Trang.

55 lượt đọc

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan