......

Công dụng thuốc Agidorin

Thuốc Agidorin có thành phần chính là Paracetamol, Phenylephrine HCl và Clorpheniramin maleat. Thuốc có tác dụng điều trị các triệu chứng như cảm sốt, đau đầu, sổ mũi do dị ứng thời tiết, chảy nước mũi, nghẹt mũi, hắt hơi.

1. Thuốc Agidorin là thuốc gì và có tác dụng như thế nào?

Thuốc Agidorin có thành phần chính là Paracetamol 500 mg, Phenylephrine HCl 5 mg và Clorpheniramin maleat 2 mg. Paracetamol có tác dụng giảm đau, hạ sốt hiệu quả. Công dụng của các thành phần trong công thức như sau:

  • Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở bệnh nhân sốt. Thuốc tác động lên vùng hạ đồi gây hạ nhiệt, tăng toả nhiệt do giãn mạch và lưu lượng máu ngoại biên. Paracetamol ở liều điều trị hầu như không tác động đến hệ tim mạch và hô hấp, không làm thay đổi cân bằng acid – base, không gây kích ứng dạ dày.
  • Clorpheniramin là thuốc kháng histamine H1, thuốc cạnh tranh với histamine tại các vị trí thụ thể H1 trên các tế bào đường tiêu hóa, mạch máu và đường hô hấp. Clorpheniramine thường được dùng trong điều trị các tình trạng dị ứng, mề đay, các triệu chứng sổ mũi, hắt hơi, nghẹt mũi,...
  • Phenylephrine là chất chủ vận alpha-adrenergic mạnh, hầu như không có hoạt tính beta-adrenergic. Thuốc có tác dụng gây co mạch, giảm các triệu chứng nghẹt mũi, sổ mũi.

2. Liều dùng và cách sử dụng thuốc Agidorin

Thuốc Agidorin chỉ dùng cho người lớn, mỗi lần uống 1 viên, ngày uống từ 2-3 lần. Bệnh nhân lưu ý, cần tuân thủ sử dụng thuốc theo đúng chỉ định ghi trên tờ hướng dẫn hoặc đơn thuốc của bác sĩ.

3. Cách xử trí khi quá liều hoặc quên liều thuốc Agidorin

  • Quá liều: Khi xảy ra tình trạng quá liều thuốc Agidorin, cần xem xét áp dụng các biện pháp điều trị triệu chứng và hỗ trợ như gây nôn, rửa dạ dày và dùng các thuốc đối kháng đặc hiệu (nếu có) ngay lập tức. Bệnh nhân phải ngưng dùng thuốc và lập tức đến ngay trung tâm y tế gần nhất;
  • Quên liều: Thông thường bệnh nhân có thể uống trong khoảng 1-2 giờ so với thời gian quy định trong đơn thuốc. Trường hợp bệnh nhân quên liều thì nên uống ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian quá gần với thời điểm uống liều tiếp theo thì không nên uống bù vì có thể gây ra tình trạng quá liều

4. Chống chỉ định thuốc Agidorin

Những trường hợp không được sử dụng thuốc Agidorin bao gồm:

  • Mẫn cảm với bất cứ thành phần nào của thuốc Agidorin;
  • Người bệnh thiếu máu nhiều lần hoặc suy thận, suy gan, thiếu men G6PD;
  • Hen suyễn cấp;
  • Bệnh tim mạch nặng, nhịp nhanh thất, xơ cứng động mạch nặng;
  • Cường giáp;
  • Glaucoma góc đóng;
  • Bệnh nhân dùng thuốc IMAO trong vòng 14 ngày qua;
  • Phụ nữ có thai 3 tháng cuối, phụ nữ cho con bú, trẻ em dưới 6 tuổi.

5. Những tác dụng phụ khi dùng Agidorin là gì?

Khi sử dụng thuốc Agidorin, bệnh nhân có thể gặp phải các tác dụng phụ bao gồm ban da, ngủ gà nhẹ đến ngủ sâu, khô miệng, chóng mặt, buồn nôn, nôn và gây kích thích xảy ra khi điều trị ngắt quãng.

Thông thường những tác dụng phụ trên sẽ mất đi khi ngưng dùng thuốc. Nếu bệnh nhân gặp phải những tác dụng bất thường, cần thông báo ngay cho bác sĩ hoặc dược sĩ để được tư vấn.

6. Lưu ý và thận trọng trước khi dùng thuốc Agidorin

  • Do thuốc có chứa Paracetamol nên bệnh nhân cần tránh uống rượu khi dùng thuốc. Đôi khi có những phản ứng da gồm ban dát sẩn ngứa và mề đay có thể xảy ra;
  • Bệnh nhân cần lưu ý về các dấu hiệu của phản ứng da nghiêm trọng, bao gồm hội chứng Stevens-Johnson, hội chứng Lyell, hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN), hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP);
  • Thuốc Agdorin có thể làm gia tăng nguy cơ bí tiểu ở bệnh nhân bị phì đại tuyến tiền liệt, hẹp niệu đạo;
  • Thận trọng khi dùng thuốc cho bệnh nhân suy gan, suy thận nặng, bệnh nhân cường giáp, chậm nhịp tim, block tim, bệnh nhân bệnh phổi mạn tính, thở ngắn hay khó thở;
  • Giảm tiểu cầu, bạch cầu và giảm huyết cầu toàn thể đã xảy ra khi sử dụng những dẫn chất p-aminophenol, đặc biệt khi dùng kéo dài với liều cao. Đã có báo cáo về trường hợp giảm bạch cầu trung tính và ban xuất huyết giảm tiểu cầu khi dùng Paracetamol. Hiếm gặp mất bạch cầu hạt khi bệnh nhân dùng Paracetamol;
  • Phụ nữ có thai: Chỉ nên dùng thuốc Agidorin cho phụ nữ mang thai khi thật cần thiết và nên cân nhắc về tác hại và lợi ích của việc dùng thuốc trước khi dùng;
  • Phụ nữ cho con bú: Paracetamol được bài tiết vào sữa mẹ nhưng với một lượng rất nhỏ, không có ý nghĩa lâm sàng. Clorpheniramin có thể ức chế sự bài tiết sữa mẹ. Ngoài ra, không có nhiều dữ liệu về việc sử dụng Phenylephrin trong thời kỳ cho con bú. Do vậy, không nên dùng thuốc trong khi cho con bú trừ khi thật sự cần thiết và được sự chỉ định của bác sĩ chuyên khoa;
  • Ảnh hưởng lên khả năng lái xe và vận hành máy móc: Clorpheniramin có thể gây an thần, buồn ngủ, chóng mặt, nhìn mờ. Ngoài ra, Phenylephrin cũng có thể khiến bệnh nhân choáng váng và chóng mặt. Do đó, bệnh nhân cần thận trọng khi lái xe hay vận hành máy móc trong thời gian dùng thuốc.

Tóm lại, thuốc Agidorin có tác dụng điều trị các triệu chứng như cảm sốt, đau đầu, sổ mũi do dị ứng thời tiết, chảy nước mũi, nghẹt mũi, hắt hơi, viêm mũi cấp. Bệnh nhân lưu ý cần tuân thủ sử dụng thuốc theo đúng chỉ định ghi trên tờ hướng dẫn hoặc đơn thuốc của bác sĩ.

Để được tư vấn trực tiếp, Quý Khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đăng ký lịch trực tuyến TẠI ĐÂY. Tải ứng dụng độc quyền MyVinmec để đặt lịch nhanh hơn, theo dõi lịch tiện lợi hơn!

469 lượt đọc

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan