......

Công dụng thuốc Agilermin

Thuốc Agilermin có thành phần chính là Phenylephrine HCl và Clorpheniramin maleat, thường được sử dụng trong điều trị dị ứng ngoài da, sổ mũi, ngạt mũi,... Hãy cùng tìm hiểu về công dụng thuốc Agilermin trong bài viết dưới đây.

1. Agilermin là thuốc gì?

Thuốc Agilermin được sản xuất bởi Công ty cổ phần dược phẩm Agimexpharm - Việt Nam và lưu hành trên thị trường với số đăng ký là VD - 13747-11. Agilermin được phân loại vào nhóm thuốc chống dị ứng và dùng trong các trường hợp quá mẫn. Thành phần hoạt chất chính của thuốc Agilermin Phenylephrine HCl và Clorpheniramin maleat.

Dạng bào chế: Viên nén dài bao phim, mỗi viên chứa 5mg Phenylephrine HCl, 4mg Clorpheniramin maleat và các tá dược khác của nhà sản xuất.

Dạng đóng gói: Chai 100 viên nén.

2. Thuốc Agilermin có tác dụng gì?

Phenylephrin hydroclorid là chất cường giao cảm a1 (a1-adrenergic) có công dụng trực tiếp lên các thụ thể a1-adrenergic làm co mạch và tăng huyết áp, trong đó tác dụng làm tăng huyết áp yếu hơn so với norepinephrine nhưng thời gian tác dụng dài hơn. Phenylephrin hydroclorid có thể làm chậm nhịp tim do phản xạ, làm giảm thể tích máu tuần hoàn, giảm dòng máu qua thận, cũng như giảm lượng máu vào các mô cũng như cơ quan khác trong cơ thể.

Với liều điều trị, Phenylephrin hydroclorid không có tác dụng kích thích thụ thể b-adrenergic của tim (thụ thể b1-adrenergic), tuy nhiên với liều cao, có kích thích thụ thể b-adrenergic. Ở liều điều trị, Phenylephrin hydroclorid không có tác dụng trên hệ thần kinh trung ương.

3. Chỉ định và chống chỉ định của thuốc Agilermin

Thuốc Agilermin thường được chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Dị ứng ngoài da như chàm, mày đay,...
  • Dị ứng hô hấp như sổ mũi, ngạt mũi,...

Chống chỉ định: Tuyệt đối không sử dụng Agilermin trong các trường hợp sau:

  • Mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào của thuốc Agilermin
  • Cơn hen phế quản cấp
  • Dùng tại chỗ ngoài da
  • Phì đại tuyến tiền liệt
  • Glaucoma góc hẹp
  • Tắc cổ bàng quang
  • Loét dạ dày
  • Tắc môn vị - tá tràng
  • Phụ nữ có thai
  • Phụ nữ cho con bú
  • Trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ, trẻ đẻ thiếu tháng.

4. Liều lượng và cách dùng thuốc Agilermin

Để đảm bảo an toàn khi sử dụng thuốc Agilermin, người bệnh chỉ được dùng khi có sự chỉ định của bác sĩ và phải tuân thủ theo liệu trình điều trị, không được tự ý ngưng thuốc, thay đổi liều lượng và đường dùng thuốc. Đồng thời, không nên sử dụng chung Agilermin với người khác hoặc đưa thuốc cho người khác sử dụng ngay cả khi họ có cùng chẩn đoán.

Liều lượng:

  • Người lớn: 1 - 4 viên (tính theo viên 4mg Clorpheniramin)/ lần x 3 - 4 lần/ ngày.
  • Trẻ em dưới 12 tuổi: 1/2 viên/ lần x 2 - 3 lần/ ngày.

Cách dùng: Agilermin được bào chế dưới dạng viên nén và dùng theo đường uống.

Xử trí như thế nào khi quên một liều thuốc Agilermin?

  • Khi quên liều, bạn hãy dùng một liều khác thay thế. Nếu đã đến gần lần dùng thuốc tiếp theo thì có thể bỏ qua, không tăng liều hoặc gấp đôi liều để bù liều đã quên.

Xử trí như thế nào khi quá liều thuốc Agilermin?

  • Liều gây tử vong của clorpheniramin là 25 - 50mg/ kg cân nặng. Quá liều thuốc Agilermin có thể gây ra an thần, kích thích nghịch hệ thần kinh trung ương, loạn tâm thần, ngưng thở, cơn động kinh, co giật, tác dụng chống tiết acetylcholin, loạn trương lực cơ, trụy tim mạch, loạn nhịp.
  • Khi phát hiện bệnh nhân có dấu hiệu quá liều, cần nhanh chóng đưa đến trung tâm cấp cứu gần nhất để được xử trí. Người nhà lưu ý mang theo tất cả thuốc bệnh nhân đã dùng trước đó để hỗ trợ cho chẩn đoán. Điều trị quá liều Agilermin bao gồm điều trị triệu chứng và điều trị hỗ trợ, lưu ý đặc biệt đến chức năng gan, thận, tim, hô hấp và cân bằng nước, điện giải.

5. Tác dụng không mong muốn

Ngoài tác dụng điều trị, thuốc Agilermin có thể gây ra một số tác dụng không mong muốn trong quá trình sử dụng như buồn ngủ, thẫn thờ, choáng váng, ...

Đây không phải tất cả các tác dụng phụ của thuốc Agilermin, người bệnh có thể gặp những tác dụng phụ khác chưa được báo cáo, nghiên cứu. Vì vậy, hãy liên hệ với bác sĩ ngay khi có bất kỳ triệu chứng bất thường nào trong quá trình sử dụng Agilermin.

6. Tương tác thuốc

Để sử dụng thuốc Agilermin an toàn và hiệu quả, tránh hiện tượng tương tác thuốc, bệnh nhân cần liệt kê và thông báo với bác sĩ về tất cả thuốc đang sử dụng để điều trị những bệnh khác. Đồng thời, cần tham khảo ý kiến bác sĩ về việc sử dụng một số loại thực phẩm, đồ uống (như rượu bia, chất kích thích, thực phẩm lên men,...) vì có thể xảy ra tương tác thuốc - thực phẩm trong quá trình điều trị với thuốc Agilermin.

Các thuốc có thể tương tác với Agilermin như:

  • Thuốc ức chế monoamin oxydase: Khi phối hợp với Agilermin làm kéo dài và tăng tác dụng chống tiết acetylcholin của thuốc Agilermin.
  • Ethanol hoặc các thuốc an thần gây ngủ: Có thể làm tăng tác dụng ức chế thần kinh trung ương của Agilermin khi dùng chung.
  • Clorpheniramin gây ức chế chuyển hóa phenytoin và có thể dẫn đến ngộ độc phenytoin.
  • Có thể làm che khuất các dấu hiệu thính giác do các thuốc như aminoside gây ra
  1. Bảo quản thuốc
  • Bảo quản thuốc Agilermin trong bao bì gốc của nhà sản xuất, ở nơi thoáng mát, sạch sẽ tránh tiếp xúc trực tiếp với ánh sáng mặt trời, nhiệt độ dưới 30 độ C.
  • Để Agilermin tránh xa tầm tay trẻ em cũng như vật nuôi, tránh chúng không biết nhai phải gây ra những tác dụng không mong muốn nghiêm trọng.
  • Không dùng thuốc Agilermin đã hết hạn sử dụng hoặc có dấu hiệu thay đổi màu sắc, tính chất, mùi vị, không còn nguyên tem nhãn.
  • Không vứt thuốc Agilermin vào toilet hoặc đường ống dẫn nước trừ khi được yêu cầu.

17 lượt đọc

Bài viết liên quan