......

Công dụng thuốc Offipain

Thuốc Offipain có chứa thành phần chính là Paracetamol được dùng bằng đường tiêm truyền tĩnh mạch. Thuốc có tác dụng giảm đau hạ sốt, thường được chỉ định dùng ngắn hạn để điều trị tình trạng đau và sốt.

1. Offipain là thuốc gì?

Thuốc Offpain có thành phần chính là Paraceatmol, bào chế dạng dung dịch truyền 100ml, trong mỗi ml dung dịch có chứa Paracetamol 10mg.

Paracetamol trong thành phần có công dụng giảm đau, hạ sốt nhanh chóng. Cơ chế giảm đau của thuốc paracetamol hiện tại chưa được nghiên cứu đầy đủ, tác động này có thể cho là do Paracetamol ngăn cản quá trình tổng hợp Prostaglandin, từ đó ngăn chặn sự dẫn truyền các xung động đau ở thần kinh trung ương và ngoại vi. Paracetamol tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi, từ đó giúp làm giãn mạch ngoại vi, giúp tăng lưu thông máu, tăng tiết mồ hôi và giảm thân nhiệt.

2. Chỉ định và chống chỉ định của thuốc Offipain

Dung dịch truyền Offipain 10mg/ml được dùng để điều trị ngắn hạn trường hợp sau:

  • Điều trị các cơn đau từ trung bình, đặc biệt là đau sau mổ.
  • Dùng thuốc bằng đường truyền tĩnh mạch khi cần giảm đau và hạ sốt nhanh chóng hoặc khi người bệnh không thể dùng thuốc bằng các đường khác.

Không dùng Offipain 10mg/ml trong các trường hợp:

  • Quá mẫn với Paracetamol hay với bất cứ thành phần nào của thuốc.
  • Người bệnh suy gan nặng.

3. Cách dùng và liều dùng thuốc Offipain

Dùng thuốc Offipain bằng tiêm truyền tĩnh mạch trong 30 phút. Chỉ sử dụng thuốc này khi có sự giúp đỡ của nhân viên y tế.

Liều dùng của thuốc như sau:

  • Đối với trẻ vị thành niên và người lớn nặng trên 50kg: Dùng 1g/lần, ngày dùng không quá 4g.
  • Trẻ em trên 33kg (trên 11 tuổi), người lớn dưới 50kg: Dùng theo cân nặng 15 mg/kg tương đương 1,5ml/kg, dùng không quá 60 mg/kg/ngày (tương đương khoảng 3g/ngày) tối đa 4 lần/ngày.
  • Trẻ em nặng trên 10kg và dưới 33kg (1-11 tuổi): Truyền với liều 15 mg/kg tương đương 1,5 ml/kg. Dùng tối đa 60 mg/kg/ngày (2g/ngày).
  • Trẻ dưới 1 tuổi (cân nặng dưới 10kg): Dùng liều 7,5 mg/kg, tương đương với 0,75 ml/kg, tối đa 4 lần/ngày.

Khoảng cách tối thiểu giữa 2 liều thuốc là 4 giờ, tối đa 4 lần/ngày.

  • Bệnh nhân suy thận nặng (độ thanh thải Creatinin dưới 30ml/phút): Khoảng cách giữa các liều dùng tối thiểu 6 giờ.
  • Suy dinh dưỡng, suy gan, nghiện rượu, bệnh nhân bị mất nước: Dùng tối đa 3g/ngày.

Khi quá liều có thể gây ra tổn thương gan gây ra viêm gan ứ mật, viêm gan hủy tế bào, suy gan, viêm gan kịch phát dễ gặp hơn ở người cao tuổi, trẻ nhỏ, đối tượng người bị suy dinh dưỡng, chức năng gan suy giảm. Các dấu hiệu quá liều thường xuất hiện trong vìng 24 giờ đầu như buồn nôn và nôn, chán ăn, đau bụng, xanh xao. Liều tương đương liều > 7,5g ở người lớn hoặc > 140mg/kg ở trẻ nhỏ có thể nguy cơ gây viêm gan hủy tế bào không hồi phục, hoại tử hoàn toàn gan và dẫn đến suy gan, bệnh não gan, tử vong.

Khi quá liều cần được kiểm tra nồng độ Paracetamol càng sớm càng tốt. Điều trị nhanh chóng bằng thuốc giải độc N-Acetylcystein hoặc thuốc thay thế nếu không có N-Acetylcystein.

4. Tác dụng không mong muốn của thuốc Offipain

Tác dụng phụ khi sử dụng thuốc Offipain thường hiếm hoặc rất hiếm gặp, bao gồm:

  • Hiếm gặp: Gây cảm giác khó chịu, buồn nôn, tăng men gan, hạ huyết áp.
  • Rất hiếm gặp: Giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu, bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, thiếu máu; phản ứng dị ứng; bệnh về thận và độc tính trên thận thường gặp khi dùng kéo dài.

Khi dùng thuốc nếu như bạn có bất kỳ dấu hiệu bất thường nào bạn câng nói ngay với nhân viên y tế để được xử trí nếu cần.

5. Lưu ý khi dùng thuốc Offipain

  • Thuốc này chỉ nên dùng ngắn hạn, nếu có thể nên chuyển về dạng uống hoặc ngừng dùng khi không cần thiết.
  • Thận trọng khi dùng thuốc này cho người bệnh thiếu máu từ trước, vì điều này có thể làm che lấp các triệu chứng của tác dụng phụ.
  • Thận trọng khi dùng thuốc ở bệnh nhân suy chức năng gan, người nghiện rượu, mất nước, suy dinh dưỡng, suy thận nặng (độ thanh thải dưới 30ml/phút).
  • Không sử dụng rượu khi dùng thuốc hoặc các chế phẩm có thành phần là paracetamol.
  • Đối với phụ nữ mang thai: Hiện tại chưa có báo cáo đầy đủ khi dùng thuốc Paracetamol đường tiêm truyền ở phụ nữ mang thai. Các nghiên cứu dùng thuốc đường uống không cho thấy tác dụng phụ ở những phụ nữ mang thai hay thai nhi. Nhưng bạn không nên lạm dụng và cần thận trọng khi dùng cho các đối tượng này.
  • Thuốc này có thể thải trừ qua sữa mẹ. Chưa có báo cáo về chống chỉ định khi đang cho con bú. Tham khảo ý kiến của bác sĩ trước khi dùng nếu bạn cho con bú.

6. Tương tác thuốc

Các tương tác thuốc khi dùng kết hợp với các thuốc khác được nghiên cứu bao gồm:

  • Salicylamide: Kéo dài thời gian bán thải của thuốc.
  • Probenecid: Làm giảm khoảng 2 lần độ thanh thải của thuốc Paracetamol.
  • Dùng Paracetamol khoảng 4g/ngày trong hơn 4 ngày với thuốc chống đông đường uống có thể gây ra sự thay đổi nhẹ chỉ số INR.

Để an toàn, hãy thông báo ngay với bác sĩ về các thuốc, thực phẩm bảo vệ sức khỏe mà bạn đang dùng để được cân nhắc về các tương tác có thể xảy ra.

Hy vọng, với những thông tin trên về thuốc bạn đã biết thuốc Offipain có tác dụng gì và dùng như thế nào. Thuốc này nên được dùng dưới sự theo dõi của nhân viên y tế, người bệnh không được tự ý sử dụng.

Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải và đặt lịch khám tự động trên ứng dụng MyVinmec để được giảm ngay 20% phí khám khi đặt hẹn khám lần đầu trên toàn hệ thống Vinmec (áp dụng từ 1/8 - 31/12/2022). Quý khách cũng có thể quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn tư vấn từ xa qua video với các bác sĩ Vinmec mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.

19 lượt đọc

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan