Công dụng thuốc Ralidon's

Ralidon's là thuốc gì? Thuốc Ralidon's thuộc nhóm thuốc giảm đau, hạ sốt. Thuốc có chứa thành phần chính là hoạt chất Paracetamol 250mg; Cafein 10mg và các tá dược vừa đủ 1 viên. Vậy thuốc Ralidon's là thuốc gì, cách sử dụng thuốc như thế nào và cần lưu ý gì khi dùng thuốc?

1. Công dụng của thuốc Ralidon's

Thuốc Ralidon's được chỉ định điều trị và hỗ trợ làm giảm đau nhanh chóng, hiệu quả các cơn đau, bao gồm:

  • Điều trị người bị đau đầu hoặc đau nửa đầu
  • Đau họng, viêm xoang, đau nhức do cảm lạnh, cảm cúm
  • Đau bụng kinh
  • Dùng trong các thủ thuật nha khoa, đau sau nhổ răng
  • Điều trị đau nhức cơ, gân, đau do chấn thương, đau do viêm khớp
  • Hạ sốt nhanh

Chống chỉ định dùng thuốc Ralidon's cho những trường hợp sau:

Các đặc tính dược lực học:

  • Sự kết hợp giữa Paracetamol và Cafein mang lại hiệu quả cao làm giảm nhanh các cơn đau, hạ sốt.
  • Paracetamol có tác động trung ương - ngoại biên, có hoạt tính giảm đau, hạ nhiệt do ức chế hoạt động của men cyclooxygenase trong quá trình tổng hợp Prostaglandin. Paracetamol hạ nhiệt mạnh còn do giãn mạch, do tác động của thuốc lên vùng dưới đồi và sự tăng lưu lượng máu ngoại biên.
  • Cafein có tác dụng kích thích nhẹ lên hệ thần kinh trung ương, giúp hỗ trợ giảm đau và hoạt động của cơ được dễ dàng.

Các đặc tính dược động học:

  • Thuốc được hấp thu qua đường tiêu hóa, được chuyển hóa ở gan và được thải trừ qua thận. Paracetamol được hấp thu một cách nhanh chóng và dường như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Thời gian bán thải trung bình là khoảng 1,25 - 3 giờ.

2. Liều lượng và cách dùng thuốc Ralidon's

Liều lượng dùng thuốc Ralidon’s được khuyến cáo như sau:

  • Liều dùng trung bình được khuyến nghị: 10-15 mg/ kg thể trọng.
  • Trẻ em 4 - 6 tuổi: Uống 1 viên tương đương 250mg/lần. Cách mỗi 6 giờ một lần, không dùng quá 5 lần/ngày.
  • Trẻ em 7 – 9 tuổi: Uống 1 - 2 viên/ lần. Cách mỗi 6 giờ một lần, không dùng quá 5 lần/ngày.
  • Trẻ em 10 - 11 tuổi: Uống 2 viên/ lần. Cách mỗi 6 giờ một lần, không dùng quá 5 lần/ngày.
  • Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Uống 2-3 viên/ lần, ngày uống 1 đến 4 lần.

Lưu ý: Tùy thuộc vào thể trạng và mức độ nghiêm trọng của bệnh có thể có liều dùng thuốc khác nhau cho từng người. Do đó, cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế để có liều dùng phù hợp, không tự ý dùng thuốc tại nhà.

Nếu quên 1 liều thuốc, dùng bổ sung càng sớm càng tốt. Nếu thời gian nhớ quá xa thời điểm cần uống thuốc, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp theo như chỉ định. Không dùng gấp đôi liều dùng đã được quy định.

Người dùng có thể gặp phải tình trạng quá liều Paracetamol do dùng một liều độc duy nhất hoặc do uống lặp lại liều lớn hoặc do uống thuốc dài ngày. Uống quá liều có thể dẫn đến hoại tử gan nghiêm trọng hơn có thể gây tử vong. Một số triệu chứng biểu hiện của quá liều bao gồm: buồn nôn, nôn, đau bụng, triệu chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay.

Khi xuất hiện các triệu chứng trên hoặc xảy ra nhiễm độc Paracetamol nặng, cần điều trị hỗ trợ tích cực. Bệnh nhân cần được tiến hành rửa dạ dày trong mọi trường hợp, hiệu quả nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống thuốc.

Liệu pháp giải độc chính là dùng hợp chất Sulfhydryl như sử dụng N - acetylcystein cho bệnh nhân uống hoặc tiêm tĩnh mạch ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống Paracetamol. Hoặc điều trị với N - acetylcystein có hiệu quả hơn khi dùng thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống Paracetamol.

3. Tác dụng phụ của thuốc Ralidon's

Người bệnh khi dùng thuốc Ralidon's, ngoài những tác dụng chính của thuốc cho cơ thể, còn có thể gặp phải một số tác dụng phụ không mong muốn bao gồm:

Các triệu chứng ít gặp:

Các triệu chứng hiếm gặp:

  • Phản ứng quá mẫn
  • Có thể gây suy gan khi dùng liều cao hoặc dùng thuốc kéo dài.

Lưu ý: Sau khi dùng thuốc, nếu thấy xuất hiện các triệu chứng nêu trên hoặc bất kỳ biểu hiện bất thường nào, cần ngưng sử dụng thuốc và thông báo cho bác sĩ, dược sĩ có chuyên môn hoặc đưa người bệnh đến cơ sở y tế gần nhất để được chẩn đoán và xử trí kịp thời.

4. Tương tác thuốc Ralidon's

Trong quá trình sử dụng thuốc, có thể xảy ra hiện tượng tương tác giữa thuốc Ralidon's với các loại thuốc, thực phẩm chức năng khác hoặc thức ăn làm ảnh hưởng tới tác dụng của thuốc như sau:

  • Làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của Coumarin và dẫn chất Indandion nếu sử dụng Paracetamol dài ngày với liều cao.
  • Người bệnh có thể bị hạ sốt nghiêm trọng khi sử dụng đồng thời Phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.
  • Thuốc chống co giật (bao gồm Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin) có thể làm tăng tính độc hại gan của Paracetamol do gây cảm ứng Enzym ở Microsom thể gan, làm tăng chuyển hóa thuốc thành những chất độc có hại tới gan.
  • Chú ý nguy cơ gây độc tính với gan khi dùng đồng thời Isoniazid với Paracetamol.

Để đảm bảo an toàn và hiệu quả của thuốc Ralidon's, bệnh nhân cần thông báo với bác sĩ tất cả loại thuốc, thực phẩm chức năng bản thân đang dùng và tiền sử bệnh lý (nếu có).

5. Một số lưu ý khi sử dụng thuốc Ralidon's

  • Thận trọng dùng thuốc cho người bệnh có thiếu máu từ trước, vì chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ, mặc dù có những nồng độ cao nguy hiểm của Methemoglobin trong máu.
  • Tránh hoặc hạn chế uống rượu khi dùng thuốc, vì uống nhiều rượu có thể làm tăng độc tính với gan của Paracetamol.
  • Phụ nữ đang trong thai kỳ cần cân nhắc và hỏi ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi dùng thuốc. Bởi các thuốc dù đã được kiểm nghiệm nhưng vẫn có những nguy cơ khi sử dụng.
  • Các bà mẹ đang cho con bú cần cân nhắc thật kỹ lợi ích và nguy cơ cho cả mẹ và bé. Không nên tự ý dùng thuốc khi không có chỉ dẫn của bác sĩ để bảo vệ an toàn cho mẹ và em bé.

Trên đây là toàn bộ thông tin về thuốc Ralidon's người dùng có thể tham khảo để sử dụng thuốc an toàn. Lưu ý, đây là thuốc kê đơn, người bệnh cần sử dụng thuốc theo chỉ định của bác sĩ, tuyệt đối không được tự ý điều trị tại nhà.

Bài viết này được viết cho người đọc tại Sài Gòn, Hà Nội, Hồ Chí Minh, Phú Quốc, Nha Trang, Hạ Long, Hải Phòng, Đà Nẵng.

1.2K

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan