......

Thuốc Acetaminophen và Chlorpheniramine là gì?

Thuốc Acetaminophen và Chlorpheniramine là một loại thuốc kết hợp giúp điều trị đau đầu, sổ mũi, hắt hơi, ngứa, chảy nước mắt, đau hoặc sốt do dị ứng, cảm lạnh thông thường hoặc cúm. Ngoài ra, thuốc cũng có thể được sử dụng cho các mục đích khác không được liệt kê kể trên.

1. Liều dùng Acetaminophen và Chlorpheniramine

Đối với tình trạng viêm mũi dị ứng, cảm lạnh, bệnh cúm, liều dùng thuốc được đề xuất như sau:

  • Người lớn: Dùng liều thông thường Acetaminophen 325mg/ Chlorpheniramine 2mg: 2 viên uống mỗi 4 - 6 giờ. Không dùng quá 12 viên/24 giờ.
  • Trẻ em: Trẻ từ 12 tuổi trở lên dùng liều như người lớn. Trẻ từ 6-12 tuổi uống 1 viên mỗi 4-6 giờ. Không dùng quá 5 viên/24 giờ.

Trong quá trình sử dụng thuốc, người bệnh cần tuân thủ liều dùng đúng theo chỉ dẫn trên nhãn thuốc. Không dùng thuốc Acetaminophen Chlorpheniramine lâu hơn so với khuyến cáo bởi quá liều Acetaminophen có thể dẫn đến ngộ độc gan, gây ảnh hưởng nghiêm trọng tới sức khỏe người bệnh.

2. Tác dụng phụ của thuốc Acetaminophen và Chlorpheniramine

Trong một số trường hợp, thuốc Acetaminophen và Chlorpheniramine có thể gây ra các tác dụng phụ như:

  • Táo bón;
  • Mờ mắt, khô mắt;
  • Khô miệng hoặc khô mũi;
  • Chóng mặt nhẹ, khó tập trung hoặc buồn ngủ;
  • Cảm giác bồn chồn, phấn khích (đặc biệt ở trẻ em);
  • Phát ban da nhẹ.

Người bệnh nên ngừng dùng thuốc và gọi bác sĩ ngay nếu có các dấu hiệu:

  • Nhịp tim nhanh, đập không đều;
  • Sốt trên 3 ngày hoặc vẫn bị đau sau 10 ngày (5 ngày nếu điều trị cho trẻ);
  • Chóng mặt nghiêm trọng;
  • Khó thở, sưng mặt - môi - lưỡi hoặc cổ họng;
  • Run rẩy, cử động bắp bất thường;
  • Dễ bầm tím, chảy máu bất thường;
  • Buồn nôn, đau dạ dày, chán ăn;
  • Ngứa, phát ban diện rộng gây phồng rộp, bong tróc;
  • Nước tiểu sẫm màu hoặc có phân màu đất sét;
  • Da nhợt nhạt hoặc vàng da, vàng mắt.

3. Lưu ý trước khi dùng thuốc

Phối hợp thuốc Acetaminophen và Chlorpheniramine không nên dùng đối với các trường hợp sau:

  • Bệnh nhân bị táo bón nặng, có tắc nghẽn trong dạ dày hoặc ruột;
  • Đang có những bệnh lý chưa được điều trị hoặc không được kiểm soát, ví dụ như: bệnh tăng nhãn áp, bệnh tim, hen suyễn, tuyến giáp hoạt động quá mức;
  • Người đang gặp vấn đề trong việc tiểu tiện: đi tiểu ít hoặc không đi tiểu.

Ngoài ra, người bệnh nên hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng thuốc nếu đang có các vấn đề sau:

  • Bệnh lý thận;
  • Bệnh lý gan;
  • Ho có nhầy, hoặc ho do khí phế thũng hoặc viêm phế quản mạn tính;
  • Đang dùng kali (Cytra, Epiklor, K-Phos, K-Lyte, Kaon, Polycitra, Klor-Con, Urocit-K);
  • Tuyến tiền liệt phì đại và gặp vấn đề trong việc đi tiểu;
  • Có tiền sử nghiện rượu, hoặc đang dùng trên 3 loại đồ uống có cồn mỗi ngày;
  • Luôn hỏi ý kiến bác sĩ trước và trong quá trình dùng thuốc điều trị cho trẻ nhỏ, phụ nữ đang mang thai và cho con bú.

Các lưu ý khác:

  • Để tránh tăng nguy cơ tổn thương gan, tránh uống rượu trong thời gian điều trị bằng kết hợp thuốc này.
  • Phối hợp thuốc có thể làm giảm khả năng suy nghĩ hoặc phản ứng của người dùng. Do vậy nên thận trọng nếu đang lái xe hoặc làm bất cứ điều gì đòi hỏi sự tập trung, chú ý.

4. Các tương tác thuốc

Các loại thuốc có thể tương tác với thuốc Acetaminophen và Chlorpheniramine bao gồm nhiều loại: cả thuốc kê đơn lẫn không kê đơn, vitamin và cả các sản phẩm thảo dược. Acetaminophen thường có trong nhiều loại thuốc kết hợp nên dùng chung nhiều loại thuốc với nhau có thể gây ra phản ứng quá liều, thậm chí dẫn đến tử vong. Do vậy bạn cần trao đổi với bác sĩ về tất cả các loại thuốc đang sử dụng, sắp sử dụng để tránh những tác dụng phụ không mong muốn.

Thuốc Acetaminophen và Chlorpheniramine là một loại thuốc kết hợp giúp điều trị đau đầu, sổ mũi, hắt hơi, ngứa, chảy nước mắt, đau hoặc sốt do dị ứng, cảm lạnh thông thường hoặc cúm. Để đảm bảo hiệu quả điều trị và tránh được các tác dụng phụ không mong muốn, người bệnh cần dùng thuốc theo đúng chỉ dẫn của bác sĩ.

Theo dõi website Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec để nắm thêm nhiều thông tin sức khỏe, dinh dưỡng, làm đẹp để bảo vệ sức khỏe cho bản thân và những người thân yêu trong gia đình.

Để được tư vấn trực tiếp, Quý Khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đăng ký lịch trực tuyến TẠI ĐÂY. Tải ứng dụng độc quyền MyVinmec để đặt lịch nhanh hơn, theo dõi lịch tiện lợi hơn!

119 lượt đọc

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan