Công dụng thuốc Theparmol Extra

Theparmol Extra thuộc nhóm thuốc giảm đau, hạ sốt, chống viêm thường được sử dụng để làm giảm nhanh các cơn đau đầu, đau họng, đau bụng kinh và hạ sốt nhanh.

1. Công dụng thuốc Theparmol Extra

Thuốc Theparmol Extra chứa thành phần là sự kết hợp của Paracetamol và Cafein, có tác dụng giảm nhanh các cơn đau, hạ sốt hiệu quả cao. Trong đó, Paracetamol (Acetaminophen) tác động lên trung ương- ngoại biên, có hoạt tính giảm đau, hạ nhiệt là do ức chế hoạt động của men cyclooxygenase trong quá trình tổng hợp prostaglandin- là chất gây sốt, viêm đau trong cơ thể. Ngoài ra Paracetamol còn có tác dụng hạ nhiệt mạnh do tác động lên vùng dưới đồi, do giãn mạch và tăng lưu lượng mạch máu ngoại biên. Đối với cafein thì thuộc dẫn xuất xanthin được chiết từ cà phê, ca cao hoặc tổng hợp từ acid uric lại có tác dụng kích thích nhẹ hệ thần kinh trung ương, hỗ trợ giảm đau và giúp cho hoạt động của cơ được dễ dàng.

Thuốc Theparmol Extra thường được chỉ định để điều trị cơn đau nhẹ đến vừa trong các trường hợp:

Các chống chỉ định của thuốc Theparmol Extra gồm có:

2. Liều sử dụng của thuốc Theparmol Extra

Thuốc Theparmol Extra được bào chế dưới dạng viên nang đường uống, thường sử dụng sau bữa ăn, uống với nhiều nước. Liều sử dụng của thuốc Theparmol Extra như sau:

  • Đối với người lớn và trẻ em từ 16 tuổi trở lên: Uống 1-2 viên, cách 4-6 giờ, không dùng quá 8 viên/ ngày;
  • Trẻ em từ 12-15 tuổi: 1 viên/ lần/ 6 giờ, không dùng quá 4 viên/ngày;
  • Trẻ em dưới 12 tuổi dùng hàm lượng phù hợp khác theo chỉ dẫn của bác sĩ;
  • Không dùng Paracetamol để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc 5 ngày ở trẻ em vì có thể đau thời gian dài là dấu hiệu của một bệnh lý cần điều trị nguyên nhân hơn là triệu chứng;
  • Không dùng Paracetamol để tự điều trị cho người lớn và trẻ em sốt cao trên 39,5 độ C, sốt kéo dài trên 3 ngày hoặc sốt tái phát trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn vì có thể là dấu hiệu của bệnh nặng.

Nếu xảy ra quá liều Paracetamol do dùng một liều duy nhất hay uống lặp lại liều lớn (7,5-10g mỗi ngày trong 1-2 ngày) hoặc do dùng thuốc dài ngày có thể gây hoại tử gan phụ thuộc liều, cũng là độc tính nguy hiểm nhất dễ gây tử vong. Bệnh nhân thường có triệu chứng buồn nôn, đau bụng, xanh tím da, niêm mạc và móng tay.

Việc xử trí trong ngộ độc Paracetamol được thực hiện như sau:

  • Rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất là trong 4 giờ sau khi uống;
  • Liệu pháp giải độc chính là hợp chất sulfhydryl. N- acetylcystein có tác dụng khi uống hoặc tiêm tĩnh mạch. Điều trị với N- acetylcystein hiệu quả hơn khi cho thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống Paracetamol;
  • Cho uống N-acetylcystein liều đầu tiên là 140mg/ kg thể trọng, sau đó cho tiếp 17 liều nữa mỗi liều 70mg/ kg thể trọng cách nhau mỗi 4 giờ.

3. Tác dụng phụ của thuốc Theparmol Extra

Ở một số bệnh nhân khi sử dụng thuốc Theparmol Extra có thể gặp các tác dụng phụ như:

  • Ban da;
  • Nôn, buồn nôn, tiêu chảy;
  • Giảm bạch cầu trung tính;
  • Giảm toàn thể huyết cầu;
  • Bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày;
  • Suy gan khi dùng liều cao, kéo dài;
  • Hội chứng Steven-Johnson, hoại tử biểu bì nhiễm độc, hội chứng Lyell, mụn mủ ngoại ban toàn thân cấp tính.

4. Thận trọng khi sử dụng thuốc Theparmol Extra

Một số lưu ý chung khi sử dụng thuốc Theparmol Extra gồm có:

  • Thận trọng khi sử dụng thuốc Theparmol Extra ở bệnh nhân thiếu máu từ trước vì chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ, mặc dù có những nồng độ cao nguy hiểm của methemoglobin trong máu;
  • Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính trên gan của Paracetamol do đó bệnh nhân sử dụng Theparmol Extra cần tránh uống rượu;
  • Thận trọng khi sử dụng thuốc Theparmol Extra ở bệnh nhân suy giảm chức năng gan/ thận;
  • Paracetamol và cafein qua được hàng rào nhau thai và được bài tiết trong sữa mẹ, do đó chỉ dùng Theparmol Extra cho phụ nữ có thai và cho con bú khi cần thiết.

5. Các tương tác thuốc với Theparmol Extra

  • Paracetamol có thể làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của Coumarin và dẫn chất indandion;
  • Thận trọng với khả năng hạ sốt nghiêm trọng ở bệnh nhân dùng đồng thời Phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt;
  • Thuốc chống co giật như phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin gây cảm ứng enzym ở microsom thể gan, có thể làm tăng độc tính hại gan của Paracetamol do tăng chuyển hóa thuốc thành những độc chất với gan
  • Probenecid có thể làm giảm đào thải Paracetamol và tăng thời gian bán thải trong huyết tương của Paracetamol;
  • Sự hấp thu Paracetamol có thể bị giảm nếu dùng đồng thời với Cholestyramine;
  • Erythromycin, Domperidone, Metoclopramid làm tăng hấp thu của Paracetamol;
  • Lưu ý khi phối hợp Theparmol Extra với Ciprofloxacin và Norfloxacin vì làm tăng đáng kể nồng độ cafein trong cơ thể, có thể gây kích thích hoặc ảo giác.

Bài viết đã cung cấp thông tin về công dụng, liều dùng và lưu ý khi sử dụng thuốc Theparmol Extra. Để đảm bảo an toàn cho sức khỏe và phát huy tối đa hiệu quả điều trị, bạn cần dùng thuốc Theparmol Extra theo đúng chỉ dẫn của bác sĩ.

Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải và đặt lịch khám tự động trên ứng dụng MyVinmec để quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.

Bài viết này được viết cho người đọc tại Sài Gòn, Hà Nội, Hồ Chí Minh, Phú Quốc, Nha Trang, Hạ Long, Hải Phòng, Đà Nẵng.

1.6K

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan