......

Cách dùng thuốc hạ sốt Efferalgan 150mg nhét hậu môn cho trẻ

Thuốc Efferalgan 150mg nhét hậu môn được bào chế dạng viên đạn. Với thành phần chủ yếu là Paracetamol và các tá dược, hàm lượng 150mg vừa đủ. Thuốc được dùng để điều trị các triệu chứng như: đau đầu, cúm, nhức răng, nhức mỏi cơ và sốt cho trẻ có số cân nặng từ 8 – 12 kg (tương đương với trẻ từ 6 – 24 tháng tuổi). Vậy cách dùng thuốc hạ sốt efferalgan 150mg nhét hậu môn như thế nào?

1.Tác dụng của thuốc Efferalgan

Thuốc Efferalgan 150mg thuộc nhóm thuốc giảm đau hạ sốt có thành phần chính là paracetamol và các hoạt chất khác giúp tăng hiệu quả như codein, vitamin C...

Thuốc Efferalgan có những tác dụng như: giúp hạ sốt, giảm đau, dùng đặc trị các triệu chứng của nhức mỏi cơ, đau răng, đau bụng đến kỳ kinh.... Nếu người bệnh sử dụng thuốc Efferalgan nhưng không thấy thuyên giảm các triệu chứng hay có thêm những triệu chứng mới thì nên dừng và báo cáo ngay cho bác sĩ điều trị để được can thiệp kịp thời.

2.Efferalgan có những loại nào?

Thuốc Efferalgan có nhiều dạng và được chia theo cân nặng. Liều sử dụng cụ thể của mỗi liều như sau:

Efferalgan dạng viên sủi bọt 500 mg

Đây là dạng viên dành cho trẻ em trên 12 tuổi và người lớn. Liều dùng cụ thể như sau:

  • Trẻ từ 12 – 18 tuổi: pha 1 viên Efferalgan sủi bọt 500mg với cốc nước từ 100 – 200ml, uống cách nhau từ 4 – 6 giờ để giảm triệu chứng sốt, đau. Tối đa được sử dụng 6 viên/ ngày
  • Người lớn trên 18 tuổi: Pha 1 viên Efferalgan với 100 – 200ml nước, uống cách nhau từ 4 – 6 giờ để giúp giảm triệu chứng sốt, đau. Một ngày tối đa được sử dụng 8 viên

Efferalgan 150mg dạng viên đạn

Dành cho trẻ từ 6 – 24 tháng ( tính theo cân nặng từ 8 – 12kg). Khuyến cáo dùng theo thể trọng từ 10 – 15mg/kg và mỗi liều cách nhau từ 4 – 6 giờ.

Efferalgan 80mg dạng gói

  • Đây là dạng dành cho trẻ từ 1 – 4 tháng tuổi ( tính theo cân nặng từ 4 – 6kg). Liều khuyến cáo theo cân nặng cũng được tính là 10 – 15mg/kg. Các liều cách nhau từ 4 – 6 giờ.

Ngoài ra còn có những dạng Efferalgan bột / sủi hàm lượng 250mg, bột / viên sủi hàm lượng 1000mg, viên đặt hậu môn 80mg, 150mg, 300mg. Tùy vào đối tượng sử dụng và tình trạng bệnh cụ thể sẽ có đơn chính xác của bác sĩ.

3. Thuốc Efferalgan 150mg viên đạn được chỉ định dùng khi nào?

Thành phần chính của thuốc là paracetamol, là chất thuộc nhóm thuốc giảm đau chống viêm NSAIDs. Tuy nhiên dược chất này lại chỉ có tác dụng giảm đau và hạ sốt nhưng không có tác dụng chống viêm như các NSAIDs khác.

Cơ chế hạ sốt của nó là giúp tác động lên vùng dưới đồi trong não để giúp hạ thân nhiệt. Điều đặc biệt là chúng chỉ giúp hạ nhiệt khi cơ thể có thân nhiệt cao hơn mức bình thường chứ không hạ nhiệt độ khi thân nhiệt đang ở mức bình thường.

Chính vì thế, thuốc Efferalgan 150mg được chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Trẻ sốt do mọc răng
  • Trẻ bị sốt do viêm đường hô hấp trên hay các nguyên nhân khác
  • Dùng đặt trực tràng cho trẻ giảm đau đầu hay những cơn đau khác
  • Thuốc được chỉ định khi trẻ khó sử dụng đường uống hay không thể dùng đường uống

4. Liều dùng và cách dùng thuốc hạ sốt Efferalgan 150mg nhét hậu môn

Cách dùng thuốc nhét hậu môn hạ sốt cho trẻ nhỏ như sau:

4.1. Liều dùng của thuốc Efferalgan 150mg

Cách dùng thuốc hạ sốt Efferalgan 150mg nhét hậu môn cần chú ý đến cả liều dùng và cách dùng, vì nếu sử dụng quá liều, trẻ có thể bị ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe.

  • Liều dùng theo quy định là hạ sốt, giảm đau cho trẻ có cân nặng từ 10 – 15 kg ( tính theo tuổi từ 2 – 3 tuổi). Liều dùng là 1 viên/ lần, mỗi viên cách nhau 6 tiếng. Nếu vẫn thấy dấu hiệu sốt hay đau chưa dứt thì cha mẹ có thể cân nhắc đặt thêm cho trẻ.
  • Không đặt quá 4 viên thuốc Efferalgan 150mg dạng viên đạn / ngày

4.2. Cách dùng thuốc nhét hậu môn cho bé

  • Cách dùng thuốc hạ sốt Efferalgan 150mg nhét hậu môn như sau: Thuốc cần được bảo quản trong tủ đá lạnh từ 2 – 3 phút để đạt được độ cứng cần thiết trước khi sử dụng
  • Sau đó lấy thuốc ra khỏi vỏ nhựa và cha mẹ hoặc người chăm sóc hãy đặt sâu vào trực tràng của trẻ từ 1 – 2cm
  • Giữ nguyên tư thế của trẻ nằm trên giường để thuốc không bị rơi ra ngoài và phát huy được hết tác dụng.

5. Tác dụng phụ của thuốc Efferalgan 150mg

Cách dùng thuốc nhét hậu môn hạ sốt khá phổ biến và tiện dụng nên được thường được bố mẹ hay dùng. Tuy nhiên, trong quá trình sử dụng, trẻ cũng có thể bắt gặp một số tác dụng phụ không mong muốn:

  • Xuất hiện dấu hiệu nổi mề đay, ngứa, ban đỏ 1 vùng hay toàn thân
  • Có vài trường hợp xuất hiện suy gan, thận hay hoại tử ống thận do dùng quá liều
  • Có ghi nhận những ca giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu, huyết cầu
  • Đã xuất hiện triệu chứng buồn nôn, nôn, rối loạn hệ tạo mạch máu

6. Những lưu ý khi dùng thuốc Efferagan 150mg viên đạn

  • Thuốc Efferagan 150mg viên đạn chống chỉ định cho bệnh nhân đã có tiền sử dị ứng với các thành phần thuốc.
  • Cẩn trọng khi sử dụng cho bệnh nhân suy gan, thận, thiếu máu
  • Không nên sử dụng rượu khi đang dùng thuốc
  • Không sử dụng khi thuốc có dấu hiệu nhão hay đổi màu

Có thể thấy, cách dùng thuốc hạ sốt Efferalgan 150mg nhét hậu môn khá tiện dụng nên hay được bố mẹ lựa chọn dùng cho trẻ khi bị đau, sốt tại nhà. Tuy nhiên, bất kỳ loại thuốc nào cũng có những tác hại nhất định nếu người bệnh sử dụng nhiều và thường xuyên. Cha mẹ hãy lưu ý và thận trọng sử dụng cho trẻ nhỏ tránh gây ra những tác dụng phụ không mong muốn.

Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải và đặt lịch khám tự động trên ứng dụng MyVinmec để quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.

12.2K

Bài viết liên quan
  • Các hàm lượng efferalgan thường dùng
    Các hàm lượng efferalgan thường dùng

    Efferalgan có hoạt chất chính là paracetamol. Thuốc có tác dụng hạ sốt, giảm đau và được chỉ định trong điều trị các triệu chứng sốt, đau đầu, đau nhức mỏi cơ, đau răng, đau bụng kinh,...từ nhẹ tới vừa. ...

    Đọc thêm
  • banner natives image QC
    Bổ sung Kẽm sinh học Canada cho trẻ biếng ăn, chậm lớn

    70% trẻ em Việt Nam dưới 5 tuổi bị thiếu vi khoáng Kẽm, Selen...

    Đọc thêm
  • Paracetamol
    Liều dùng an toàn của thuốc hạ sốt efferalgan

    Efferalgan là thuốc giảm đau, hạ sốt được dùng để điều trị rất nhiều triệu chứng khác nhau. Efferalgan có thể dùng tại nhà, vì thế người bệnh cần nắm rõ tác dụng, liều dùng an toàn của thuốc cũng ...

    Đọc thêm
  • polebufen
    Công dụng thuốc Polebufen

    Thuốc Polebufen có thành phần chính là Ibuprofen, dạng bào chế là hỗn dịch uống, quy cách đóng gói dạng hộp 1 lọ, dung tích 120ml. Tuân thủ chỉ định và liều dùng Polebufen sẽ giúp người bệnh nâng cao ...

    Đọc thêm
  • colatus
    Công dụng thuốc Colatus

    Colatus có chứa các thành phần Paracetamol, Phenylephrin hydrochlorid, Chlorpheniramin maleat và Extromethorphan HBr.H2O. Tuân thủ chỉ định và liều dùng A.T Calmax 500 sẽ giúp người bệnh nâng cao hiệu quả điều trị và tránh được những tác dụng ...

    Đọc thêm
  • Alloflam 300
    Công dụng thuốc Alloflam 300

    Thuốc Alloflam 300 được sử dụng điều trị các bệnh lý như viêm khớp, sỏi thận,... Thuốc Alloflam 300 có thành phần chính là Allopurinol. Bài viết dưới đây xin gửi đến độc giả những thông tin chi tiết về ...

    Đọc thêm