Thuốc Acehasan 200 có thành phần bao gồm dược chất acetylcystein 200mg được bào chế ở dạng viên nang và thuộc nhóm thuốc tác dụng trên đường hô hấp. Tuy nhiên, thuốc Acehasan 200 có thể gây ra một số tác dụng phụ.
1. Cơ chế về tác dụng của thuốc Acehasan 200
Thuốc Acehasan 200 là thuốc gì? Thuốc Acehasan 200 có thành phần acetylcystein thuộc dẫn chất N-acetyl của L-cystein. Hợp chất này có tác dụng tiêu chất dày do sulfhydryl tự do và làm giảm độ quánh của đờm ở phổi hoặc có thể tác đôi cầu nối disulfide mucoprotein, từ đó tạo điều kiện thuận lợi cho việc tống đờm ra ngoài bằng cách ho.
Sau thuốc Acehasan 200 được đưa qua miệng hoặc vào khí quản, thì phần lớn thuốc sẽ tham gia vào phản ứng sulfhydryl -disulfide, số còn lại được biểu mô của phổi hấp thu. Thuốc Acehasan 200 được hấp thu nhanh ở đường tiêu hoá và được gan khử acetyl thành cystein và sau đó được chuyển hoá. Nồng độ của thuốc đạt đỉnh huyết tương trong khoảng từ 0.5 đến 1 giờ sau khi uống thuốc Acehasan 200 với liều từ 200mg đến 600mg. Sinh khả dụng của thuốc Acehasan 200 có thể do chuyển hoá trong thành ruột và chuyển hoá bước đầu trong gan. Độ thanh thải của Acehasan 200 chiếm khoảng 30% so độ thanh thải toàn thân.
Thuốc Acehasan 200 được thải trừ chủ yếu qua thận dưới dạng các chất chuyển hoá không có hoạt tính. Tuy nhiên những nghiên cứu dược động học cho thấy thuốc Acehasan 200 có thể tích phân ph toàn phần là 0.741/kg và dạng khử là 0.591/kg. Thời gian bán thải của thuốc là khoảng 30 đến 40 phút.
2. Chỉ định và chống chỉ định sử dụng thuốc Acehasan 200
Acehasan 200 là thuốc gì? Thuốc Acehasan 200 thuộc nhóm thuốc tác dụng trên đường hô hấp. Vì vậy, thuốc thường được chỉ định sử dụng để điều trị người bệnh trong trường hợp rối loạn bài tiết chất nhầy phế quản, đặc biệt đối với các bệnh lý tổn thương phế quản cấp tính chẳng hạn như viêm phế quản cấp tính và đợt cấp của viêm phế quản mãn tính.
Tuy nhiên thuốc có thể chống chỉ định với một số trường hợp quá mẫn cảm với thành phần của thuốc Acehasan 200 hoặc các tá dược của thuốc.
3. Tác dụng phụ không mong muốn và lưu ý sử dụng thuốc Acehasan 200
Thuốc Acehasan 200 có thể gây tác dụng phụ không mong muốn trong quá trình điều trị chẳng hạn như phản ứng quá mẫn với các triệu chứng co thắt phế quản, phù mạch, nổi mẩn và ngứa, hạ huyết áp hay đôi khi tăng huyết áp có thể xảy ra. Các tác dụng phụ không mong muốn khác như chứng đỏ bùng, buồn nôn và nôn, ngất, sốt, đổ mồ hôi, đau khớp, nhìn mờ, rối loạn chức năng gan, nhiễm acid, co giật, ngừng hô hấp...Với một số trường hợp đặc biệt có thể gây ra tác dụng phụ hiếm gặp như rối loạn tiêu hoá, viêm miệng, ù tai.
Để giảm thiểu các tác dụng phụ có thể xảy ra, người bệnh khi sử dụng thuốc Acehasan 200 cần lưu ý các điều sau:
- Thuốc Acehasan 200 nên đề phòng trong quá trình sử dụng đối với phụ nữ mang thai và nuôi con bú. Điều trị quá liều paracetamol bằng hợp chất acetylcysteine ở những phụ nữ mang thai khá hiệu quả, an toan đồng thời có khả năng ngăn chặn được độc tính cho gan ở thai nhi cũng như người mẹ.
- Thuốc Acehasan 200 tương tác với tetracyclin vì thế nên cách xa thời gian uống thuốc ít nhất 2 giờ.
- Không nên đồng thời sử dụng thuốc Acehasan 200 với các thuốc giảm ho vì có thể gây tắc nghẽn dịch nhầy nghiêm trọng do giảm phản xạ ho của người bệnh.
- Thuốc Acehasan 200 còn có thể làm tăng tác dụng giãn mạch và ức chế kết tập tiểu cầu của nitroglycerin
- Thuốc Acehasan 200 là một chất khử vì thế không nên kết hợp với các hợp chất có tính oxy hoá.
4. Sử dụng liều lượng thuốc Acehasan 200 như thế nào để tránh tác dụng phụ
Thuốc Acehasan 200 được sử dụng cho cả người lớn và trẻ em. Người bệnh cần tuân thủ chặt chẽ liều dùng khuyến cáo từ bác sĩ để tránh gặp phải các tác dụng phụ không mong muốn như:
- Đối với người lớn và trẻ em trên 7 tuổi thì liều lượng sử dụng Acehasan 200 thường là 200mg và sử dụng từ 2 đến 3 lần trong một ngày.
- Đối với trẻ em từ 2 tuổi đến 7 tuổi thì liều lượng sử dụng thuốc Acehasan 200 thường là 200mg và sử dụng hai lần trong một ngày.
- Đối với trẻ em dưới 2 tuổi thì liều lượng sử dụng thuốc Acehasan 200 thường là 100mg và sử dụng 2 lần trong một ngày.
- Thuốc Acehasan 200 còn sử dụng như chất giải độc trong điều trị quá liều paracetamol: người bệnh sẽ được sử dụng liều khởi đầu với hàm lượng thuốc 140mg/kg cân nặng và lần tiếp theo sẽ cách 4 giờ với liều 70mg/kg cân nặng, và tổng cộng số lần thêm là 17 lần.
Thành phần Acetylcystein trong thuốc Acehasan 200 có hiệu quả nhất khi sử dụng trong vòng 8 giờ sau khi bị quá liều paracetamol. Sau thời gian này hiệu quả của thuốc Acehasan 200 sẽ giảm đi. Tuy nhiên để bắt đầu điều trị chậm hơn 24 giờ sau đó có thể vẫn còn có ích.
Liều điều trị khuyến cáo ở trên cho thuốc Acehasan 200 chỉ mang tính chất tham khảo. Vì vậy, trước khi sử dụng thuốc Acehasan 200, người bệnh cần được chỉ định của bác sĩ.
Nếu người bệnh sử dụng thuốc Acehasan 200 quên liều thì có thể sử dụng liều quên khi nhớ ra vào lúc sớm nhất. Tuy nhiên, khoảng cách giữa liều thuốc Acehasan 200 quên và liều kế tiếp gần nhau thì người bệnh có thể bỏ qua liều quên và uống liều tiếp theo. Người bệnh cũng cần lưu ý không nên sử dụng gấp đôi liều thuốc Acehasan 200, vì có thể gây ra tình trạng quá liều thuốc và xảy ra các tác dụng phụ không mong muốn ảnh hưởng đến sức khoẻ hiện tại của người bệnh.
Trong trường hợp người bệnh vô tình uống thuốc Acehasan 200 quá liều so với quy định và có xuất hiện một số dấu hiệu của tác dụng phụ không mong muốn thì cần đưa người bệnh đi cấp cứu tại cơ sở y tế gần nhất để nhận được sự hỗ trợ y tế kịp thời, giúp người bệnh vượt qua tình trạng nguy hiểm.
Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải và đặt lịch khám tự động trên ứng dụng MyVinmec để quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.