......

Công dụng thuốc Speedfen

Thuốc speedfen thành phần chính là dexibuprofen 300mg, có tác dụng trong điều trị giảm các triệu chứng của các bệnh xương khớp, gân cơ như viêm khớp dạng thấp, bong gân, đau lưng và đau dây thần kinh.

1. Thuốc speedfen là thuốc gì?

Speedfen có thành phần chính là dexibuprofen 300mg, thuộc nhóm thuốc giảm đau-hạ sốt-chống viêm không steroid, thuốc điều trị gút và bệnh xương khớp. Thuốc được bào chế dưới dạng viên nén mềm, hộp 1 vỉ x 10 viên.

2. Thuốc speedfen có tác dụng gì?

Speedfen có tác dụng trong điều trị:

3. Liều lượng, cách dùng thuốc Speedfen

Liều lượng thay đổi tùy vào độ tuổi và loại bệnh mắc phải:

  • Với người lớn, liều thông thường để giảm đau là 600-900mg/ ngày, chia 2-3 lần/ngày, tối đa 1 liều là 400mg. Trong trường hợp đau cấp tính nặng có thể tăng lên tối đa 1200mg/ ngày.
  • Với trẻ em: Độ an toàn của thuốc chưa được xác định khi dùng cho trẻ dưới 18 tuổi nên không được khuyến cáo sử dụng
  • Với người cao tuổi thì dùng liều thấp nhất mà có thể tạo ra tác dụng, có thể tăng liều nếu cơ thể dung nạp tốt
  • Với người bị suy gan, suy thận nhẹ đến trung bình nên khởi đầu với liều thấp và giám sát chặt chẽ trong quá trình điều trị. Thuốc không được sử dụng cho người bị suy thận và suy gan nặng.

4. Tương tác thuốc Speedfen

Speedfen có thể xảy ra tương tác khi sử dụng cùng các loại thuốc ức chế men chuyển, methotrexate, thuốc chống đông như aspirin, warfarin, thuốc lợi tiểu như furosemide, lithium.

Một số loại thức ăn, rượu, thuốc lá, các chất kích thích có thể tương tác, làm giảm hoặc tăng tác dụng của một số loại thuốc, trong đó có speedfen. Do đó, bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ về các loại thực phẩm hoặc các chất kích thích không nên sử dụng trong khi dùng thuốc.

Ngoài ra, một số bệnh lý đang mắc phải cũng có thể gây ảnh hưởng đến khả năng hấp thụ thuốc gồm loét đường tiêu hóa, rối loạn chức năng gan, thận, huyết học, tăng huyết áp nặng, suy tim nặng, hen suyễn, co thắt phế quản.

5. Tác dụng phụ

Một số tác dụng phụ có thể gặp phải khi sử dụng thuốc speedfen gồm: Rối loạn tiêu hóa, sốc phản vệ, thay đổi nồng độ tế bào máu, hội chứng steven-johnson, hội chứng lyell, rối loạn chức năng gan, thận, hệ thần kinh trung ương, hệ tuần hoàn, tim mạch và các giác quan. Nếu gặp bất kỳ tác dụng phụ nào, bạn cần ngưng sử dụng thuốc và báo với bác sĩ để được hướng dẫn khắc phục kịp thời.

Vẫn chưa có đầy đủ các nghiên cứu để xác định rủi ro khi dùng speedfen trong thời kỳ mang thai hoặc cho con bú. Do đó, bạn phải luôn tham khảo ý kiến bác sĩ để cân nhắc giữa lợi ích và nguy cơ và chỉ nên dùng khi lợi ích của việc dùng thuốc cao hơn nguy cơ.

Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải và đặt lịch khám tự động trên ứng dụng MyVinmec để được giảm ngay 15% phí khám khi đặt hẹn khám lần đầu trên toàn hệ thống Vinmec (áp dụng từ 17/10 - 31/12/2022). Quý khách cũng có thể quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn tư vấn từ xa qua video với các bác sĩ Vinmec mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.

30 lượt đọc

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan